start-peugeot.com

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: ความทรงจำกับ...รถคันแรกของป๋าธรรม  (อ่าน 25955 ครั้ง)

george

• บุคคลทั่วไป
ความทรงจำกับ...รถคันแรกของป๋าธรรม
« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 11:50:42 PM »

เมื่อวันเสาร์ ได้มีโอกาส ควบม้าของป๋าธรรม ไปเข้าคอก ได้อารมณ์จริงๆป๋า ออกจากเต้นถึงคอกก็ใช้เวลาราวๆสามชั่วโมงได้ครับ  โทรศัพท์ดังก็ไม่ได้ยินครับ อิอิ เคยแต่จับคอสิงห์ พอหันมาจับคอม้าเกร็งไปหมดเลย

สังเกตบนหลังคานะครับ กระดาษกาวที่ป๋าปิดทับน้องหนิมไว้ ที่ว่าเหนียวก็เอาไม่อยู่ครับ มิน่า หมาต๋ามองตามกันใหญ่ แต่ระหว่างทางมีขบวนเสด็จเลยรอดไป

ม้าเข้าคอกเรียบร้อย ผูกไว้อย่างดีครับ รับรองไม่วิ่งหนีไปไหนครับ

ช่างเรียก พี่ (อายุรถมากกว่าช่าง)
[/url]

หนึ่งอาทิตย์ผ่านไป ไวเหมือนโกหก
[/url]

รื้อประตู แก้มหน้า กระจก ออกมาแล้วครับ
[/url]

แก้มหน้าซ้ายครับ
[/url]
[/url]

ประตูหน้าจ้าาา
[/url]
[/url]

ประตูหลังครับ
[/url]
[/url]

ทะเบียนต่อเรียบร้อยครับ
[/url]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 08:45:39 AM โดย ธรรม-webmaster »

george

Re: ความรัก ความทรงจำกับ...ครั้งแรกของป๋าธรรม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 11:53:43 PM »

คอม้ามีรอยเชื่อมมานะครับป๋าธรรม ทางที่ดีหาเปลี่ยนนะครับ มันชอบหักครับตัวนี้
[/url]

กระปุกพวงมาลัย ยึดน๊อตมาตัวเดียว (ตัวสีดำ) ส่วนตัวที่ใหม่ๆนั้น ยึดประกับเฉยๆ ขออนุญาต เชื่อมติดกับคัสซีนะครับ ถ้าไม่เชื่อมเวลาเลี้ยว กระปุโยกได้ เดี๋ยวต้องหยอดข้าวต้มครับ เห็นประการใดวานบอกกล่าวครับ
[/url]

george

Re: ความรัก ความทรงจำกับ...ครั้งแรกของป๋าธรรม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 12:20:51 AM »

ชายประตูด้านในครับป๋า
[/url]
[/url]

ประตูหลังกะเสาหลังด้านนอกและด้านในเสร็จแล้วครับ
[/url]
[/url]
[/url]

ต่อด้วยเสาประตูหน้าก่อนทำและหลังทำให้ใหม่ครับ
[/url]
[/url]

ต่อด้วยบานพับ เปลี่ยนสลักและบูชให้ใหม่หมด ประตูจะได้ไม่ตก ไม่สดุดครับ จุดเล็กจุดน้อยที่ผุก็ไม่ละเลยครับ
[/url]
[/url]

george

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 12:35:07 AM »

ช่างเริ่มเลื้อยขึ้นหลังคาแล้วครับ งานอาจจะช้าหน่อยนะครับ เพราะช่างเล่นเลาะซะหมดเชื้อเลย แถมตีคิ้วรางน้ำมาใหม่ด้วยมือไม่ได้ใช้เครื่องพับ เอาเนียนๆครับ
[/url]

รถอะไรไม่รู้ ผุแต่หลังคา เกิดมาเพิ่งเคยเจอครับ
พับรางน้ำกันใหม่เลย ดีกว่าเก่าอีก ของเก่ารางน้ำไม่พับขอบ อันนี้ช่างพับขอบให้ด้วยจะได้เข้ากับเสาหน้า
[/url]
[/url]
[/url]
[/url]
[/url]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2009, 11:47:32 PM โดย george »

ning

• Administrator
  • PHASE 1
  • การ์ม่า: +0/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 12:18:38 PM »

เจ๋ง......ๆๆๆ

shamp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 12:39:06 PM »

พี่จอร์จ รับทำไว้กี่บาทอ่ะพี่ แสนนึงเหรอ ทำซะขนาดนั้น
ผมไม่ส่งรถไปทำแล้วนะ กลัวช่างจัดการทั้งคันแบบป๋าธรรม

ช่างบ้าอะไร พับรางน้ำด้วยมือ แถมสร้างงานใหม่ ให้เข้ากะตัวรถมากกว่างานเดิม
แถมงานที่ออกมา ยังกะออกจากแท่นปั๊ม บ้าไปแล้ว

ธรรม-webmaster

• PHASE 5
  • การ์ม่า: +1/-1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 01:15:17 PM »

ชอบๆ....มากๆ...
คนเก่งมีมาก คนกล้ามีน้อย

george

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 11:15:24 PM »

พี่จอร์จ รับทำไว้กี่บาทอ่ะพี่ แสนนึงเหรอ ทำซะขนาดนั้น
ผมไม่ส่งรถไปทำแล้วนะ กลัวช่างจัดการทั้งคันแบบป๋าธรรม

ช่างบ้าอะไร พับรางน้ำด้วยมือ แถมสร้างงานใหม่ ให้เข้ากะตัวรถมากกว่างานเดิม
แถมงานที่ออกมา ยังกะออกจากแท่นปั๊ม บ้าไปแล้ว

แสนหนึง ป๋าธรรม ขอปรับราคาครับ แชมป์ให้แล้ว อะล้อเล่น
ป๋าธรรมครับ ช้าหน่อยนะครับ ไม่ผมบ้า ก็ช่างบ้าไปแล้ว ทำไปได้ (มีงานหมูๆก็ส่งมาบ้างนะคร้าบบบบบบ)

• PHASE 5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 11:45:18 PM »

พรุ่งนี้มารับเลย 306จะทำสีทั้งคันพร้อมแล้วครับ

george

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 11:45:53 PM »

ป๋าธรรมครับ น้องน้อย ถึงมือหมอแล้วโดยสวัสดิภาพ หมอออร์โทปิดิกส์ หมอศัลยกรรม ประชุมเครียดเลย สรุป พรุ่งนี้เข้าห้องผ่าตัด ให้หมอออร์โทปิดิกส์ ดัดขาหน้าข้างขวาให้เข้าที่ก่อน จากนั้นผ่าตัดหาง แล้วส่งต่อให้ หมอศัลยกรรมปลูกขน เสริมสวยครับ

• PHASE 5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 01:38:17 PM »

ขอบคุณพี่จอสสสสสสสสสสสส์มากครับ

domeynique

• START CAFE
  • PHASE 1
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 11:17:14 PM »

หนังยาว  ต้องรอดูต่อให้จบ  :P

george

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 10:50:32 PM »

ความเดิมตอนที่แล้ว รางน้ำกับหลังคาด้านซ้ายยังไม่เสร็จ วันนี้เชื่อมแล้วทางด้านหลัง
[/url]
[/url]

เสาหลัง กับขอบกระจกหลังครับ
[/url]

เสาหน้าปั๊มจาก ยุ่นปี่ กับรางน้ำสวยๆ ประกอบประตูเรียบร้อยคร้าบบบบบ
[/url]
[/url]
[/url]

พื้นรถใกล้ๆ หินเจียรปะแล้ว ตอนแรกช่างบอกว่าน่าเอาไว้ช่วยเบรค แบบรถฟลิ้นสโตน อิอิ
[/url]

เสาหน้าขวาตรงบันไดจ้าาาา
[/url]

รางน้ำฝน ใต้ปัดน้ำฝนครับป๋า
[/url]

george

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 11:15:13 PM »

ประตูหน้า ปะนิดหน่อย แล้วก็เปลี่ยนบูชกับสลักบานพับ บานประตูบน ล่างหน้าขวาครับ
[/url]
[/url]

ชายน้ำประตูหน้าขวาจ้าาาาา
[/url]

ด้านนอกประตูหน้าขวา มีผุนิดเดียว
[/url]

แบบนี้ต้องปะหรือเปล่าป๋าธรรม
[/url]

รางน้ำพับใหม่แล้ว พับปลายเหมือนเดิม เตรียมใส่จ้าาาา
[/url]
[/url]

เสาประตูด้านในผุต้องตัดก่อนครับก่อนจะใส่แผ่นนี้
[/url]
[/url]

george

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 12:07:57 AM »

เสาประตูเสร็จแล้วนะครับ
[/url]

เสาหน้าเอาไว้แบบนี้ซักเสาดีไหมครับ
[/url]
อย่ากระนั้นเลย พับให้ใหม่แล้วครับ
[/url]

ช่างทำขอบประตูอยู่ครับ ช้าหน่อยนะครับ ของต้องสั่งมาจากแดนไกล อิอิ
[/url]

george

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 08:48:58 PM »

ความเดิมตอนที่แล้ว เสาหน้าขวาวางไว้เฉยๆ เวลาผ่านไปไวเหมือนโกหก ช่างเชื่อมเสาด้านล่างแล้วครับ
[/url]

เคาะให้เข้ารูปครับ
[/url]

เชื่อมแบบสปอร์ต ให้เหมือนโรงงาน แต่เราไม่มีแขนกลสปอร์ตอิอิ
[/url]

หลังคาด้านหน้าเคาะมาใหม่สดๆร้อนๆ ใส่ให้แล้วครับ
[/url]

ประตูเรียบร้อยหน้าหลัง รางน้ำ เหลือครอบรางน้ำแต่ยังใส่ไม่ได้ ข้างในยังไม่ได้ทำ
[/url]
[/url]
[/url]

george

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 09:43:21 PM »

หลังคาใกล้แล้วครับ
[/url]

ครอบรางน้ำใส่แล้วครับ
[/url]

หลังคาเรียบร้อยแล้วจ้า ต่อไปก็กระบะและ ยกออกมาทำข้างนอก
[/url]

george

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2009, 11:24:24 PM »

ไม่ได้มาอัพนาน ขออัพหน่อยนะครับ หลังคาเสร็จแล้วครับ
[/url]
ไล่บวมหลังคาด้านหลังครับ
[/url]

เวลาผ่านไป ไวเหมือนโกหกอีกแล้วครับท่าน อาทิตย์ที่แล้วผมไม่ได้มาดูผลงาน แอบไปทริปวันเกิดเวป peugeot4u ผ่านไปสองอาทิตย์เป็นเช่นนี้ไปแล้ว
[/url]

ขั้นตอนที่ขาดหายไป
[/url]
[/url]
1 ลอกสีเก่าออกทั้งหมด
2 ขัดขาวให้ถึงเนื้อเหล็ก
3 พ่นพื้นจับเหล็ก (ที่เห็นสีเขียวๆตรงเสาประตู และหลังคา)
4 โป้วสี            (สีแดงๆ ที่กำลังโป้วหลังคาอยู่)
5 ขัดเรียบๆ
ุ6 พ่นสีพื้นเทา      (สีเทาแทรกอยู่กับสีดำ)
7 ขัดน้ำ
8 พ่นสีดำๆ         (สีดำ)
9 ขัดกระดาษทรายน้ำ ดูความสูงต่ำของสีโป้ว  (สีดำปนเทาปนแดง)
[/url]
[/url]

กระบะก่อนปะผุครับ
[/url]
ปะผุเรียบร้อยแล้วครับ
[/url]

ด้านนอกพ่นสีพื้นเกาะเหล็กและโป้วสีแล้วครับ
[/url]

kumchai

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 07:30:28 PM »

โอ๊ว ...........  จะเสร็จแล้วนี่  :D

• PHASE 5
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 06:46:11 AM »

อาทิตย์เสร็จป่าวป๋าจอร์ส

george

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 08:41:07 PM »

ขออีกสองอาทิตย์แล้วกันนะครับ ฝนตกเกือบทุกวัน เลยบอกลูกน้องว่าให้ฝนหยุดก่อนแล้วค่อยพ่นสี
   ตอนนี้ ตัวรถพ่นสีพื้นเที่ยวสุดท้ายเสร็จแล้วครับลูบน้ำแล้วก็พ่นสีจริงได้แล้ว
[/url]
[/url]
[/url]
[/url]

ning

• PHASE 1
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 11:54:54 PM »

สองอาทิตย์......โอว...........ตื่นเต้น

kumchai

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 01:30:08 AM »

ป๋าธรรม  ยกสูง ๆๆ   ;D

george

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 02:52:18 PM »

มีมารูปเดียวเอง เอาอีก อย่าไปยุแก เดี๋ยวป๋าทำจริง

kumchai

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 03:01:09 PM »

อ่ะ  เอาปาย

ไตรตันก็ไต่ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2009, 03:04:50 PM โดย kumchai »

• PHASE 5
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 12:05:58 AM »

ยั่วจังเลย.......

george

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 07:51:57 PM »

พ่นสีแล้วนะครับ

ตัวอย่างสีจ้าาาาาา
[/url]

ใช้เครียร์ตัวนี้นะครับ
[/url]

ฝากระโปรงโปรยสีครั้งแรกครับ
[/url]

ตัวรถพ่นสีและเคลือบแร็คเกอร์แล้วมุมขวา
[/url]

มุมซ้าย
[/url]

หลังขวาจ้าาาาา
[/url]

กระบะพ่นพรุ่งนี้ครับ
[/url]

ฝาท้ายครับ พรุ่งนี้สวย
[/url]

• PHASE 5
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 09:20:55 PM »

ป๋า....ตกลงกันชนสีอะไรอะ คุยๆกันวันนั้นลืม....

george

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 04:18:33 PM »

สีเดียวกับตัวรถครับป๋า

• PHASE 5
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 04:20:29 PM »

ถ้าจะทำสีดำยังทันม้ายครับ.......

george

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 11:59:23 PM »

ไม่ทันแล้วป๋า พ่นสีเดียวกะตัวรถไปแล้ว พ่นเครียร์แล้ว จ้าาาาา
กันชนหน้าสีเดียวกับตัวรถ จ้าาาาาาา แต่ลิ้นล่างพ่นสีดำบอดี้ชูตครับ
[/url]

กระบะท้ายเสร็จแล้ว ทำเทแบบรถสิบล้อก็เท่ดีนะป๋า
[/url]
[/url]
[/url]

ฝากระโปรงครับ
[/url]

ฝาท้าย
[/url]

ห้องเครื่อง ไม่สวยเลย
[/url]

ขอแบบนี้ละกัน
[/url]

สีที่ประตูชัดๆครับ สีน้ำตาลทองมีมุขสีชมพูปนม่วงผสมอยู่ด้วย
[/url]

george

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 03:20:20 PM »

george

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 04:53:03 PM »

พ่น Body shoot ใต้ท้องรถ

เสาประตูพ่นตามสเป็คโรงงานไทยรุ่ง

ก่อนใส่น๊อต ไม่เสียเวลาต๊าบเกลี่ยวก่อน กันเกลียวล้ม

หน้าตาน๊อตยึกกระบะ เปลี่ยนใหม่บางตัวที่เกลียวเสีย

ขัดเงารอบที่สาม

ตรวจสอบไฟท้าย หายไปหลายดวง

ขับกลับมาวิ่งแค่เนี้ย

เจอฝนด้วย เป็นการเทสไปในตัว

ก่อนส่งถึงมือป๋าธรรม วนรอบกรุงเทพหนึ่งรอบเป็นการทดสอบก่อนเอาไปขนอม

• PHASE 5
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 01:56:54 PM »

ตอนนี้กำลังทำภายใน

• PHASE 5
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 01:59:27 PM »

สุดยอดเลย แพ็ท-จอร์ส การาจ

R-Tee

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 02:36:23 PM »

ถ้าเอาไปใส้ล้อแบบนี้ชอบมั๊ยครับป๋าธรรม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2009, 02:41:00 PM โดย R-Tee »

• PHASE 5
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 08:43:51 AM »

หลังจากทำเสร็จ ก็เอาไปขนอมมารอบหนึ่งแล้วจ้า.......สนุกเลย

ขับร้อยยี่เสียงยังกะเครื่องบินรบ....อุอุ

george

Re: ความทรงจำกับ...รถคันแรกของป๋าธรรม
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 02:20:26 PM »

กล้าเหยียบไปเนอะ

• PHASE 5
Re: ความทรงจำกับ...รถคันแรกของป๋าธรรม
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 02:31:46 PM »

ตอนนี้ปรับสูงแล้วด้วย เอาไว้หนีน้ำ

george

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 03:55:23 PM »

ตอนนี้ปรับสูงแล้วด้วย เอาไว้หนีน้ำ

เอารูปมาดูหน่อยจิ

• PHASE 5
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 08:23:59 AM »

เอารูปมาดูหน่อยจิ

ขอหาล้องามๆใส่ก่อนนะ แล้วจะถ่ายรูปให้ดู

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.111 วินาที กับ 25 คำสั่ง