start-peugeot.com

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: รับรถโคราช - ส่งจักรยานลพบุรี - รับตี๋แปดริ้ว กริ้วกริวตลาด  (อ่าน 30521 ครั้ง)

Spunshine

• บุคคลทั่วไป

ด้วยความที่พี่พี no.3 ได้นำรถไปเก็บไว้ที่โคราชหนีน้ำท่วม เป็นเวลานานพี่พีแสนจะตรอมใจคิดถึงเจ้านู๋แดง สุดชีพ
ก็เลยนัดหมายกันไปรับนู๋แดงกลับบ้าน

ประกอบกับคุณป๋าธรรม ก็รื่นรมย์กับธุรกิจขายไข่ ขายยางในรถยนต์ และ จักรยาน ยามน้ำท่วมจนร่ำรวย เกิดอยากจะท่องเที่ยว
และที่สำคัญคุณป๋าธรรมจำต้องไปส่งสินค้าราคาไม่กี่บาทที่ลพบุรี พูดคุยเส้นทางกันแล้วก็ตกลงว่า เราจะไปเจอกันที่โคราชบ้านเอ๊ง

อิอิ

Spunshine

คืนก่อนหน้าจะไปต้นกล้าฉลองการเดินทางไปโคราชด้วยการเมาสุดขีด
กว่าจะลุกออกมาได้ เลยเวลานัดหมายครึ่งชั่วโมง  ซิ่งมอไซด์ - ขึ้นแท็กซี่ไปนำ E ดำ เพราะเหลือรถคันเดียวจะผจญภัยกรุงเทพ พาเราไป (เราไปเส้น 304 ยอดนิยม)
ตาธรรมรอไม่ไหวรีบบรรทุกจักรยาน ไปก่อน 1 คัน ออกเดินทางไปสายมอเตอร์เวย์ มุ่งหน้าสระบุรี วังม่วง เขื่อนป่าสัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2011, 10:03:15 AM โดย Spunshine »

Spunshine

ส่วนพี่พี กับเจ๊ตั๊กลี(ลา) ก็รออยู่ที่เต้นท์ พี่พีคราวนี้มีอุปกรณ์ใหม่ในการเดินทาง
เป้เหลืองมวากกกกกก

Spunshine

ออกเดินทางผ่านแปดริ้วก็นึกออก (นึกออกทำไมเนี่ยะ) ว่าน้องตี๋หนีน้ำมาอยู่แปดริ้ว
จึงได้ทำการโทรหา ให้พาไปร้านก๋วยเตี๋ยวปากหม้อสุดยอด อาหารแนะนำเมืองแปดริ้ว

ตี๋บอกให้รอแป๊บ กำลังเติมลมยาง
รอร๊อรอ สามวันผ่านไป ตี๋ขับรถคุยโทรศัพท์มาถึง ก็พากันไปร้านก๋วยเตี๋ยวปากหม้อเจ้โบ้

Spunshine

ไปถึงก็ งง ว่าทานกันยังไง เอาน้ำแกงอะไร วุ้ย วุ้ย วุ้ย ปวดหัวซะมิมี
คือน้ำแกง เลือกว่าต้องเป็นลูกชิ้น หรือ อก หรือปีก หรือตรีน แล้วแต่อยากกินอะไร

เสร็จแล้วเค้าก็จะทำข้าวเกียบปากหม้อ ตัวต่อตัว วน วน วน ให้เราจนอิ่ม

Spunshine

ตี๋บอก คนทำข้าวเกรียบเพื่อนผ๊ม แต่ท่าทีไม่เห็นเค้าจะรู้จัก (ขี้โม้มวาก)
แล้วตี๋ก็ไม่แนะนำการกิน จนต้นกล้าสงสัยว่า ตี๋เป็นคนพื้นที่จริงหรือเปล่า

ร้านนี้ใครไปครั้งแรกก็จะ งง เหมือนโต๊ะด้านตรงกันข้าม ชายใส่หมวก งง ขนาดเอาแค๊ปหมูมานั่งกินเล่นรอ
พอรู้ว่ากินยังไง แล้วจึงเริ่ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2011, 10:16:52 AM โดย Spunshine »

Spunshine

คนอื่นอิ่มหมดแล้ว ยังเหลือตี๋นั่งกินอยู่ไม่รู้เสร็จ
ลูกค้าคนอื่นมายืนกดดันตี๋ก็ยังคงนั่งกินอยู่

เห็นภาพตี๋อย่าได้ตกใจกับหนวดเครา ... ตี๋ตัวจริง ใจอยากเป็นนักรบมูจาฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2011, 10:17:47 AM โดย Spunshine »

Spunshine

สามวันผ่านไป ตี๋จึงอิ่ม

แล้วพวกเราก็ต้องรับภาระเพราะตี๋อยากจะตามไปด้วย ให้พวกเราไปช่วยขอพ่อกะแม่ให้ด้วย (อ้าว แร่ว แร่ว แร่ว)

แม่รอตี๋กินก๋วยเตี๋ยวปากหม้อที่โลตัสพนมสารคาม ไปอ่านหนังสือฟรีรอ เราต้องไปรับแม่ตี๋ที่โลตัส
พวกเราก็ได้เกริ่นขออนุญาติ แม่ก็บอกให้ไปได้ แต่งานเยอะ นานๆลูกจะกลับบ้านมาซะที

แม่พูดต่อ อีกว่า ... ไปแล้วจะกินเหล้ากันมั้ย ... เราก็ตอบว่าก็มีบ้างค่ะ (ตอบแบบหยั่งเชิง ไม่รู้ทางแม่)
แล้วแม่ก็ถามต่ออีกว่า ... ไอ้เหล้าที่กินเนียะ อร่อยมั้ย .... ต้นกล้า ตอบว่า อร่อยมากแม่ เมื่อคืนผ๊มก็เพิ่งกินมา(จ๊ากกกกกกก)

Spunshine

แล้วค่อยมาติดตามกันต่อนะคะ ว่าภารกิจที่เราไปรับตี๋ที่แปดริ้วเป็นไง

ปล. ส่วนทางตาธรรมไม่มีข้อมูล รอเค้ามาเล่าเองนะคะ

pee306

ผมสงสัยว่า ตี๋มันเพิ่งกลับมาจากการทำภารกิจที่ชายแดนภาคใต้ หรือไปช่วยงานสวนที่บ้านกันแน่

Spunshine

ผมสงสัยว่า ตี๋มันเพิ่งกลับมาจากการทำภารกิจที่ชายแดนภาคใต้ หรือไปช่วยงานสวนที่บ้านกันแน่

นั่นดิพี่ แต่งตัวซะ ในเครื่องแบบเชียว

Spunshine

พอรับแม่ตี๋เสร็จพวกเราก็ขับรถตามคันตี๋เพื่อไปบ้านตี๋
เราทำเป็นติดไฟแดงเพื่อให้คลาดกัน แล้วเราก็จะรีบบึ่งหนีไปโคราชกันก่อน
แต่ตี๋รู้แกว โทรมาตามว่าจอดรออยู่ข้างหน้า (ทร่อว่อยยย)

ที่คิดไม่หนักใจเท่าภาพที่เห็น ตกใจจนลืมถ่ายรูปมาให้ดู Eดำ เจอทางเข้าบ้านตี๋แทบเดี้ยง นี่มันอะไรกันเนี่ยะ
หนทางทุรกันดาร กว่าจะเข้าถึงตัวบ้านล้อแทบหลุด เพลาแทบขาด

ตี๋อ้างว่า หนทางนี้มีไว้ป้องกันขโมย
ถ้ามันขโมยของแล้วนำรถเข้ามา
ตอนออกมันต้องรีบมากๆ ก็ทำให้รถมันเกิดปัญหาแน่นอน
(เอ่อ ตี๋จ๊ะ ขโมยมันจะเข้าบ้านตี๋ ชาติละหนสองหน พวกพี่ไปหาตี๋คงครั้งเดียว
แต่ตี๋เข้าออกทุกวัน สุดๆอ่ะ)

เข้าแล้วไม่อยากออกเลย
เราก็ต้องมาเจรจาในห้องเย็นกับแม่ตี๋ ต่ออีก
ในที่สุดเราก็นำพาตัวตี๋ออกมาได้

กะว่าตอนกลับ จะให้ตี๋ลงเดินกลับมาเอง หรือหลอกป๋าธรรมให้เข้ามา
เฮ้ออออ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2011, 11:30:33 AM โดย Spunshine »

Spunshine

เพิ่มเติม ในระหว่างนั้น เราได้โทรหาพี่วัฒน์(wat2667)
เห็นว่าอยู่เมืองพล ขอนแก่นแสนใกล้
โทรให้มาดริ๊งค์ด้วยกัน ไม่เจอกันนาน

พี่วัฒน์รับปาก เอาล่ะสมาชิกดริ๊งเพิ่ม สู้สู้

Spunshine

และแล้วเราก็มาถึงจุดนัดพบกับพี่วัฒน์ ที่ตลาดเซฟวัน (ปาเข้าไปเกือบสองทุ่มมัวแต่ไปรับตี๋อยู่)
ตลาดเซฟวันเป็นตลาดที่ขายของมือ 1 มือ 2 เยอะแยะมากมาย คล้ายกับตลาดปัฐวิกรณ์ก่อนปรับปรุง

ป๋าธรรมมาเดินช๊อปปิ้งรอพวกเรา ไปซื้ออะไรรู้ป่าว ป๋าธรรมซื้อหนังสือพวกนวลนางเอ๊ยม่ายช่าย ซื้อหนังสือยานยนต์เมื่อหลายสิบปีก่อน
ซึ่งเค้าขาย 15 บาท ป๋าธรรมซื้อมา 50 หมดไปเป็นพันบาท โห นักสะสม
ส่วนลูกสาวได้ กล้องส่องนก

ส่วนพวกเราก็ได้เสื้อผ้า ถุงเท้าคู่ละ 10 บาท (นิ่มมวาก) และ อื่นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2011, 08:42:37 AM โดย Spunshine »

Spunshine

สินค้ามีมากมายหลายหลากจริงๆ

Spunshine

และแล้วเราก็มาถึงสินค้าที่ภูมิใจนำเสนอ เพราะใกล้กับวันเกิดน้องเดฟ แสนเหม่ง

แบบนั้น แบบนี้ เอา ห้าวหรือเอาหวานดี หารือกันนั่นนี่โน่น

Spunshine

และแล้วผู้ที่ตัดสินความว่า แบบใดเหมาะกับไอ้เหม่งที่สุด ก็คือ น้องตี๋ ตี๋เลือกแบบนี้ วี้ววว มีอุย อุย ด้วย กร๊าก

Spunshine

พวกเราก็ช๊อปปิ้งกัน จนเหนื่อย พี่วัฒน์ก็ยังไม่มา
พวกเราก็เลยจำต้องเข้าบ้านพี่พีก่อน
ด้วยเกรงว่าแม่พี่พีจะหลับซะก่อน เกรงใจแม่

พอมาถึงก็เริ่มตั้งวง ดื่มเหล้าอร่อยมวาก ตามที่ต้นกล้าบอกกับแม่ตี๋ไว้
พวกเราทานกันไม่มากหรอกค่ะ เพราะแม่บอกว่า อย่าเยอะ
ก็แค่ตีสามเอง นี่ถ้าแม่ไม่บอก กะว่าจะโต้รุ่ง เชื่อฟั๊ง เชื่อฟัง

พอรุ่งเช้า ก็มีปาท่องโก๋ ข้าวเหนียวสังขยา พร้อมทั้งข้าวต้มหมู ตับ ตับ ตับ ตับ ตับ โดยเจ้ตั๊กลี(ลา)
ก็อิ่มเปล้กันไป

Spunshine

ระหว่างนั้นทุกคนก็เดินเล่น ทำกรงไก่พ่อ
ซ่อมรถ ไปดูห้วยหนองคลองบึง ส่องนก(น้องนุ่ม) ยี๊ บรรยากาศ บ้านน๊อก บ้านนอก (ดาวรับม่ายดร้าย อิอิ ล้อเล่งนะคร้า)

Spunshine

ป๋าธรรม อาบน้ำแต่เช้า เพราะต้องซ่อมเจ้า hero ยานพาหนะคู่ใจ
คราวนี้กินน้ำมันจากกรุงเทพมาโคราชไป 500 บาท เอ๊ง แต่ อิอิ ค่าน้ำมันเครื่องปาเข้าไป สองพัน กร๊ากกก

กะว่าจะหลอกให้ไปส่งตี๋ที่แปดริ้ว ตี๋บอกว่า จะเป็นภาระผ๊มหรือเปล่าคร๊าบ เกรงว่าแหนบจะหลุดซะก่อน
เฮ้ย รถเค้าแรงนะว่อยยยย

Spunshine

แนะนำสัตว์เลี้ยงประจำบ้าน เจ้าตาลโหดหน้าบาก
หน้าตาสุดโหด แต่กัดใครไม่เป็น เก่งแต่เห่าในบ้าน ดูหน้าประวัติศาสตร์มันได้

Spunshine

เจ้าตาล โหดหน้าบาก ขี้อ้อนโคตรๆ อ้อนต้นกล้า อ้อนแม่พี่พี หวังเพียงอาหารทำได้ทุกอย่าง
หวัดดี นอน รอ ตาลทำดร๊ายยยยย

Spunshine

ต้นกล้าชอบให้เจ้าตาลโหดหน้าบาก ทำนั่น ทำนี่ ตลอด ตาหลอด
ตาลก็เถียงเอา เถียงคำไม่ตกฟากเลยนะเจ้าโหดหน้าบาก
ระวังจะเจอ กล้าหน้าโหดนะ จะหาว่าไม่เตื๊อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2011, 10:28:52 AM โดย Spunshine »

pee306

แหม..ถ่ายรูปมาเยอะจัง ไม่ยักเห็นว่าถ่ายตอนไหน  นี่ว่าจะเอาเพลงโคราชมาลง เวปป๋าแชร์จาก ยูทูป ไม่ได้น่ะ 

Spunshine

แหม..ถ่ายรูปมาเยอะจัง ไม่ยักเห็นว่าถ่ายตอนไหน  นี่ว่าจะเอาเพลงโคราชมาลง เวปป๋าแชร์จาก ยูทูป ไม่ได้น่ะ

ก้อพี่ไม่ถ่ายอ่ะ
แต่เสียดายลงเพลงไม่ได้ พยายามอยู่หลายทีเหมือนกัน ไม่เวิคค่ะพี่

Spunshine

พอเสร็จสรรพ พวกเราก็จะออกไปรองท้องกันที่ขนมจีน น้ำยา ประโดก ในตัวเมือง
ตอนแรกได้ยินปลาโดก นึกว่าน้องๆ ปลาดุก ที่แท้ ประโดก เป็นชื่อสถานที่ค่ะ ที่มาที่ไปไม่ทราบเหมือนกันนะ

ที่ร้านนี้คนมากมาย มีขนมจีน น้ำยา น้ำพริก แกง และ อาหารอื่นๆ
คือทานแล้วรูปบางรูปถ่ายได้เพียงจานเปล่า

pee306

ต้องให้เจ้าของเวปปรับปรุงหน่อย เผื่อต่อไปอาจมีการถ่ายคลิปทดสอบรถก่อนขายจะได้เอามาลงให้ลูกค้าดูนะ

singprachin

• START CAFE
  • PHASE 1
  • *
  • การ์ม่า: +0/-0

เหมือนได้ไปด้วยเลย

Spunshine

ป๋าธรรม บอกว่าไรรึ ไม่ได้กินไรเร้ย ทุกคนบอกว่าหารเท่ากันนะ
ได้ยินเท่านั้น ป๋าธรรมสั่งลูกเมียให้จัดเต็ม น้องนุ่มกินจนพุงกาง

พี่พีก็ใช่ย่อย บอกแม่ว่าให้ทานเยอะๆ เพราะหารเท่ากัน
แม่เห็นการสั่งอาหารแล้ว ก็เร่งมือ เพราะเกรงว่าจะไม่คุ้ม
สุดท้ายก็เหนื่อยหอบกันเป็นแถว แค่การกินเนี่ยะนะ

ทานรองท้องกันจนไปกินสเต็กที่กะว่าจะไปทานต่อไม่ไหว
พี่พีติดไว้คราวหน้า ......สู้ว่อยยยยย

Spunshine

เหมือนได้ไปด้วยเลย

เป็นการยั่วน้ำลายค่ะพี่ วันหลังพี่จะได้ไปกับพวกเราบ้าง งุงุ งิงิ

Spunshine

ต้องให้เจ้าของเวปปรับปรุงหน่อย เผื่อต่อไปอาจมีการถ่ายคลิปทดสอบรถก่อนขายจะได้เอามาลงให้ลูกค้าดูนะ

ใช่มะ คลิปซ่อมรถฮีโร่ ใช่มะ อิอิ จะได้ลงให้ลูกค้าดูได้

singprachin

• START CAFE
  • PHASE 1
  • *
  • การ์ม่า: +0/-0

เดือนหน้ามีงานจุดตะเกียงเก่า  มาแถวนี้ไหมละ

Spunshine

ต้นกล้ากับตี๋ ให้ถ่ายรูปกับแว่น
บอกว่าใส่แล้วหล่อ
ก็ตัดสินกันเองนะคะ ว่าหล่อจริงป่าว

Spunshine

น้องตี๋บอก...ป้าคร๊าบถ่ายรูปให้ผมหน่อยค้าบเอาแค่ครึ่งเดียว
พอถ่าย ก็บอกว่าให้ถ่ายครึ่งล่างไม่ใช่ครึ่งบน (อ้าว กรูจะรู้มั้ย)
เสร็จพอถ่ายครึ่งล่างก็บอกสูงไป
เฮ้อ ภาพก็เป็นดั่งที่เห็น ... งง ว่ามานทำเพื่ออะไรรึ ฮี

Spunshine

เดือนหน้ามีงานจุดตะเกียงเก่า  มาแถวนี้ไหมละ

เดือนหน้าเรามีโปรแกรมแล้วน่ะสิคะ จะไปที่ปิล๊อค เดินเขาหน่ะค่ะ แล้วงานมีวันไหนคะ อยากไปเหมือนกันว่าจะไปสักที ชอบตะเกียงค่ะ

Spunshine

แล้วพวกเราก็วนกลับมาที่บ้านอีกรอบ เพื่อส่งแม่
ชักชวนแม่มากรุงเทพ แม่สนใจบอกว่าอยากมามว๊ากกก แต่ติดที่เหตุผลเดียวมาไม่ได้
ก็คือ ...แม่ไม่มีขาสั้นไว้ลุยน้ำหน่ะลูก ..... .ห๊า พระเจ้าช่วย ไม่มีขาสั้นเนี่ยะนะ ทร่อ พี่พีอ่ะ ขาสั้นตัวเดียวไม่ซื้อไว้ให้แม่เลย
แม่อดมาลุยน้ำในตำนานเลยอ่ะ

พอกลับถึงบ้านก็ได้พบคุณพ่อพี่พี
บังเอิญว่าติดธุระ เลยเพิ่งกลับมา (เอ หรือหนีพวกเราหว่า อิอิ)
ดูสิคะ ว่าหล่อเหมือนกันมั้ยล่ะ

Spunshine

เสร็จแล้วพวกเราก็รับนู่แดงกลับ
แต่ไม่มีรูป ลืมไปว่าไปรับรถกลับบ้าน ถ่ายแต่รูปการกินอยู่ อิอิ

ตาธรรมนำหน้าไม่รู้ว่ากลัวต้องเข้าไปส่งตี๋ หรือกลัวโดนหยามว่ารถแรงส์ แค่ 90
เหยียบซะนำ ตามไม่ทันเร้ยยยยย

พวกเราแยกย้ายกันที่ร้านของฝากแปดริ้ว ขนมเปี๊ยะตั้งเซ่งจั้ว โดยพี่พีบอกว่า
ทิ้งตี๋ให้เดินเข้าบ้านไปเอง ป่านนี้น้องจะถึงบ้านหรือยังก็ไม่รู้

แล้วที่ตี๋ไม่ได้โกนหนวด นอกจากแม่บอกว่าไว้แล้วหล่อแล้ว
อีกเหตุผลนึง คือเอาที่โกนหนวดไปอันเดียว
ถ้าโกนบ่อยๆ จะไม่คม ตอนจะโกนเข้ากรุงเทพ
เลยไว้โกนทีเดียวดีกว่า กร๊ากกกกกกกกก

......
E ดำ กับ นู๋แดง (ทำไมการเรียก มันแยกชาติตระกูลได้ขนาดนี้นะ)
หิว เลยแวะทานข้าวต้มแถวๆแปดริ้ว
มีออร์เดอร์ หอยหลอดผัดฉ่า ต้นกล้าบอกให้รีบกินซะ เพราะดูข่าวแล้ว
น้ำจืดลงทะเลไปทำลายแม่พันธ์คาดว่าจะสูญพันธุ์ในมิช้า
พวกเราเลยจัดหนัก อิ่มเปล้
.
.
ตบท้ายหลังคิดตังค์มี free complementary (เขียนถูกป่าวหว่า)
เป็นไอติมน้ำอัดลม อิอิ อิ่มโคตรๆ

Spunshine

พอทานเสร็จเราก็ลัดเลาะกลับ รถเยอะแยะมากมาย ผู้คนกลับเข้าบ้าน
เหมือนกับนู๋แดง ลี้ภัยไปอยู่ซะไกล
ก็กลับบ้านซะที

ขอให้ทุกท่านที่ได้อ่านและหนีน้ำท่วม
จงพ้นภัยพิบัติ และ กลับบ้านโดยสวัสดิภาพทุกท่านนะคะ
สู้สู้ค่ะ

Spunshine

อุ๊ย ต๊าย ด้วยความเคารพ
พวกเรากลับถึงกรุงเทพแล้ว

แต่พี่วัฒน์ ยังไม่ถึงตลาดเซฟวันอีกหรือคะเนี่ยะ รอจนกลับแล้วนะพี่
ไว้เจอกันคราวหน้าแล้วกันนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2011, 11:01:37 AM โดย Spunshine »

~นางมารร้าย~

อยากใส่ชุดขนอุกอุยแล้ว ขอบคุณน้ะค้ะ ...

ธรรม-webmaster

• Administrator
  • PHASE 5
  • การ์ม่า: +1/-1

วันนี้รอดูรูปสายผมบ้างนะ สตาร์ท-วงแหวนตะวันออก-สระบุรี-เขื่อนป่าสัก-มวกเหล็ก-โคราช
คนเก่งมีมาก คนกล้ามีน้อย

Spunshine

อยากใส่ชุดขนอุกอุยแล้ว ขอบคุณน้ะค้ะ ...

เอ่อออ ...ลืมบอกว่า
คือว่าเลือกไว้ในใจ ตี๋บอกว่าวันเกิดเหม่งเดือนธันวา เราจะซื้อดีมั้ย
พี่ก็เกรงว่าเดฟจะลำบากตอนมารับของ จะให้ตี๋ไปให้ก็เกรงจะไม่สะดวก
ก็เลยคิดว่า เลือกไว้ ถ้าเดฟชอบ เดฟก็ขับรถไปซื้อได้ที่ตลาดเซฟวัน เดี๋ยวบอกพิกัดอีกทีนะ .... อิอิ ...

Spunshine

วันนี้รอดูรูปสายผมบ้างนะ สตาร์ท-วงแหวนตะวันออก-สระบุรี-เขื่อนป่าสัก-มวกเหล็ก-โคราช

ไวไว เลยนะคร้า คุณป๋า

• PHASE 5

เนื่องด้วยลูกค้าผมสั่งซื้อจักรยานไว้1คัน เค้าต้องการให้ผมส่งให้ด้วย ผมก็รับปากเป็นมั่นเป็นเหมาะว่า ไม่ต้องห่วงครับ ผมจัดส่งให้ได้ครับ

ว่าแล้วผมก็ขนไปที่ไปรษณีย์ไทย ปรากฎว่า เค้าไม่รับส่งครับ ช่วงนี้ของใหญ่เค้าไม่รับส่งครับ เออ....ไปรษณีย์ไทย.....

ด้วยรับปากลูกค้า ด้วยสโลแกนที่ว่า เสียชีพ อย่าเสียสัตย์ เสียเข็มขัด อย่าเสียกางเกงใน  เอ๊ะมันเกี่ยวกันมั๊ยเนี่ย........

มันเลยเป็นที่มาของทริปนี้

• PHASE 5

ตามมาด่วน......

และเนื่องด้วยเหตุบังเอิญ ป๋าพีแห่งโคราชาต้องการหล๊บบ้านพอดี เลยงานนี้เราเลยนัดป๋าพีเจอกันที่โคราชด้วย

เช้าวันเสาร์ ทางทีมงานได้แบ่งสายเดินทางเป็น2สาย สายแรกไปทางกบินทร์มุ่งหน้าโคราช จากที่ป้าปันได้รีวิวไปแล้ว

ส่วนทางสายผมก็ต้องมุ่งหน้าสู่จ.สระบุรี โดยใช้เส้นทางผ่านวงแหวนตะวันออก วังน้อย สระบุรี เขื่อนป่าสัก และวังม่วง จ.สระบุรีตามลำดับ

• PHASE 5

ระหว่างทางวงแหวน รถติดมาก........5กม.ก่อนถึงด่านธัญญะกดไปซะเป็นชั่วโมง แต่.....น้ำไม่ท่วมครับ จะมีก็แต่แถวๆด่านนิดหน่อย รถเล็กผ่านได้ไม่มีปัญหา

• PHASE 5

ช่วงนี้คงเป็นช่วงปลอยผี มอไซค์ขับเข้าวงแหวนสบาย รู้งี้เอาจักรยานลงไปปั่นเล่นซะก็ดี ทหารช่วยประชาชนก็มีให้เห็นเป็นระยะๆ

pee306

ลุยน้ำไปได้ขนาดนี้สมแล้ว ที่เอาฮีโร่ไป วิ่งเป็นเรือไปเลย

• PHASE 5

เจอขบวนVolvo FMX เป็นหัวลากขบวนใหญ่ เลยเก็บรูปมาฝาก ผมว่าหน้าตามันเหมือนสตาร์วอล์ยังงัยไม่รู้ พวงมาลัยซ้ายอีกต่างหาก

แต่ไฟหน้านี่ซิ มันจะเล็กไปถึงใหน ตัวเบ้อเร่อ แต่ไอ้นั่นเล็กนิดเดียว เฮ่อๆๆๆๆๆ มันจะส่องอะไรเห็นเนี่ย ป๊าด.... ไฟเก๋งผมยังจะใหญ่กว่าเลย

• PHASE 5

ใช่ป๋าพี เกิน60แล้วฮีโร่ผมมันส่ายเป็นเรือเลย (อาการปกติ อิอิอิ)

ขับไปจนสุดวงแหวน จะเห็นว่ายังมีน้ำท่วมขังเป็นระยะๆ แถวหน้ามหาจุฬาลงกรณ์ แต่ก็ไม่ได้ท่วมถนน แต่พอผ่านตรงนี้ไปอีกนิดก็จะมีน้ำขึ้นมาบนผิวถนนบ้าง แต่รถเล็กก็ผ่านได้ครับ ปั๊มน้ำมันแถวๆนั้นปิดหมด เพราะริมๆถนนน้ำยังท่วมขัง

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.104 วินาที กับ 22 คำสั่ง