start-peugeot.com

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: ครั้งแรก.......”เรากะเขา”  (อ่าน 5149 ครั้ง)

ธรรม-webmaster

• Administrator
  • PHASE 5
  • การ์ม่า: +1/-1
ครั้งแรก.......”เรากะเขา”
« เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 08:31:10 AM »

มันช่างเป็นวันที่น่าจดจำจริงๆครับกับประสบการณ์แรกกับเขา.........
วันนี้ผมต้องจดบันทึกลงสมุดอิเลคโทรนิคอีกครั้งแล้วครับ.....เขาที่ว่ามันไม่ใช่”เค้า”นะครับ แต่มันเป็นภูเขา ที่นักปั่นอย่างผมกล้าๆกลัวๆ.....แต่มัวแต่เกรงใจมันก็ไม่มีประสบการแรกซะที ตามคำโบราณที่ว่า อายครูบ่รู้วิชา อายจักรยานนั่นหนา บ่เจ็บดาก....ชะอุยยย เกี่ยวกันมั๊ย..........

โปรเจ็คปีนเขามาจาก2คนนี้ครับ ป๋าแฮปและป๋าเหมียน ชวนเล่นๆเย็นวันเสาร์  บอกไป พรุ่งนี้ไปปั่นขึ้นเขาใหญ่กัน  ผมก็ไม่รู้ไปรับปากป๋าได้อย่างไร  อาจจะเพราะเฉาก๊วยมันเลยทำให้ผมใจกล้ารับคำชวนซะงั้น.....ทั้งๆที่ผมป๊อดนะ ........

ครับเขาที่ว่าคือเขาใหญ่ครับ อันว่าเขาใหญ่นี้ผมคุ้นเคยเป็นอย่างดีครับ ไปกันมาแล้วไม่รู้กี่สิบหน รถเก๋ง รถปิคอัพ รถตู้ หรือรถมอไซค์ผมเคยขับขึ้นหมด มาครั้งนี้นี่คือประสบการณ์แรกจริงครับ มาเลยครับไปปั่นจักรยานขึ้นเขาใหญ่กัน.......

บอกตรงๆ มันไม่เคยอยู่ในสมองครับว่าครั้งหนึ่งเราจะปั่นจักยานขึ้นเขาใหญ่ แค่ฮอนด้าดรีมขึ้นมารอบก่อนก็ถือว่ากล้าหาญพอแล้วครับ ดังนั้นการขึ้นเขาใหญ่ครั้งนี้มันเต็มไปด้วยข้อมูลที่ไม่มีเลยครับ....ชวนเย็นวันเสาร์เช้ามืดวันอาทิตย์ลุยแล้วจะหาข้อมูลอย่างไรเล่า.......ดีหน่อยที่เย็นวันเสาร์ดับอารมณ์ว้าวุ่นด้วยเฉาก๊วยเย็นๆมันเลยพอให้หายตื่นเต้นได้ไปชั่วขณะครับ

เช้าวันอาทิตย์ผมก็ได้จัดจักรยานขึ้นรถป๋าแฮป พร้อมป๋าเหมียนและป๋าหมีเดินทางสู่ตีนเขาใหญ่ทางปราจีนครับ  ก่อนขึ้นเขาใหญ่ก็หาอะไรทานกันนิดหน่อย
คนเก่งมีมาก คนกล้ามีน้อย

• PHASE 5
Re: ครั้งแรก.......”เรากะเขา”
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 08:34:13 AM »

การปั่นวันนี้เรามีเจ้าถิ่นมาอีก3คันนะครับ คือป๋าวัฒน์ พี่ชายและเพื่อนอีก1คน เสือหมอบล้วน สังเกตจากเสื้อแล้วกันครับ วันนี้เค้ามาเป็นทีมงานเดียวกัน
     ส่วนรถผมนั้นหนีไม่พ้นเปอโยต์ครับ ทรงแม่บ้านแต่ น่าจะเป็นแม่บ้านออนทัวร์เพราะได้ชุดขับหน้าหลังที่ทดได้พอสมควรครับ น้ำหนักรวม20กิโลกว่าๆ

• PHASE 5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 08:41:19 AM »

ล้อหมุนขึ้นเขาตรงด่านฝั่งปราจีนประมาณ9โมงครับ เริ่มต้นด้วยดีครับ ความชันเริ่มต้นตั้งแต่เมตรแรก ปีนขึ้นทันทีโดยที่ไม่รู้เนื้อรู้ตัวมาก่อน อ้าวนี่ เค้ามาทำเนินตรงนี้ตั้งแต่เมื่อใหร่

ผ่านมาได้เนินเดียวทีมงานก็ต้องจอดรอ ถ่ายรูปดิ ถ่ายตอนนี้ดี เพราะหน้ายังสดชื่น....

ปั่นไปซั๊ก5นาที อ้าวเรามาผิดทางปล่าว ทำไมเขาใหญ่มันชันกว่าเมื่อก่อน หรือแผ่นดินมันยกตัวสูงขึ้น ผ่านไป10นาที เหงื่อชุ่มกายราวกับลงอ่างแถวรัชดาโดยไม่ได้ถอดเสื้อ

ผ่านไป15นาทีรถหนักขึ้นเพิ่มแรงG จากที่ชั่งเมื่อเช้า20กว่าโล นี่มันมาจากไหนอีก60หันไปดูแล้วไปดูอีก ว่าเมียมันแอบมาซ้อนท้ายหรือเปล่าก็ไม่นะ  พอเหอะ.....นี่กรูมาทำอะไรฟระ....ผมทิ้งจักรยานลงเบื้องหน้าก้มหน้าขาสั่นผับๆๆ....มือสั่นเหมือนตอนจับมือน้อง(คนนั้น)ครั้งแรก หัวใจเต้นเป็นจังหวะดิสโก้ยุค70 โอยยยย.....ยกโทรศัพท์จะกดหาเมีย พอจบ กดไม่ได้ หาปุ่มไม่เจอ หน้ามืดตาลายคล้ายจะแปลงร่าง

เพื่อนๆในทีมงานถาม ไหวมั๊ย ผมบอกถ้าลงตอนนี้เลย...ไหวครับ....พวกฮากลิ้ง .....ไปต่อซิครับจะรอไร.......

• PHASE 5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 08:44:38 AM »

กี่โมงไม่ทราบ พักไม่นับ หลับไม่ต้องบอก แต่ห้ามบอก กรูรอตรงนี้นะ แล้วเราก็ถึงน้ำตกเหวนรกครับ “ใช้เวลาเท่าใหร่” “จะรู้ไปทำไม ให้รู้ว่าเรามาถึง”....ยัง....ยังไม่ถึงจุดหมาย.....ยังอีกไกล เสียงในทีมงานสวนออกมา...เย้ย......อ้าวไป..ต่อครับพี่น้อง

เที่ยงครับ ผมและทีมงานก็ถึงทางแยกขึ้นเขาเขียว....เย้ห์......เอานะ พูดได้ยังว่าเราถึงแล้ว พูดได้แล้วนะ หิวข้าวพอดี แต่จริงๆหิวตั้งนานแล้ว ปั่นต่อครับ ไปหาอะไรกินแถวที่ทำการ

จัดข้าวราดแกง แอบแพงนิดๆ แต่ไม่เป็นไร สงสัยแม่ค้าปั่นจักรยานขึ้นมาขายข้างบน เห็นใจเลยครับ กินเสร็จก็ปั่นกลับซิครับ ขากลับแวะหนองน้ำแลนด์มาร์คของเขาใหญ่ถ่ายรูปยืนยันคนที่บ้านกันนิดหน่อยครับ แต่ก่อนจะถึงหนองน้ำแค่เนินแรกจากร้านอาหารข้าวราดแกงเมื่อกี้เกือบพุ่งเหมือนกันครับพี่น้อง กินอิ่มๆก็ปีนขึ้นเลย แหม่ๆๆ.....

• PHASE 5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 08:47:08 AM »

ขาลงฉะลุยครับ มีให้เสียวท้องน้อยได้เกือบตลอดทางครับ เพราะมันเป็นทางลงซะส่วนใหญ่ จักรยานแม่บ้านผมซัดซะเกือบ70  ถึงด่านใช้เวลาไป1ชม.พอดี โอววว ขาขึ้น 3ชม.

ผมเล่าตกไปตอนนึงตอนขาขึ้นครับ........ผมขึ้นเขาใหญ่มาร่วม10กว่าครั้งแล้วก็ว่าได้ครับ ไม่เคยเจอช้าง แต่วันนี้....เจอครับ...ช้างตัวเป็นๆ.....ป๋าแฮป(เสื้อเหลือง ) ขาแรงเผชิญหน้าก่อนเพราะอยู่หน้าสุด  ผมนะเหรอจอดห่าง200เมตร...กลัวดิ....ป๋าเหมียนถามว่าได้ถามหรือเปล่าว่าเดี๋ยวนี้ยัง3ขวดร้อยมั๊ย...อืมมม .....มันบอกว่า “เดี๋ยวนี้เปลี่ยนเป็นขวดเขียวนานแล้วเพ่......”

• PHASE 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 08:55:19 AM »

นี่ล่ะครับ จบกันไปสำหรับทริป”เรากะเขา” มันช่างเป็นทริปฉุกเฉินที่การเตรียมตัวและเตรียมใจแทบจะน้อยนิด แต่ที่ทำไปได้......ก็เพราะเฉาก๊วยเย็นนั้นแท้ๆแหล่ะครับพี่น้อง

• PHASE 5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 08:58:17 AM »

ขอบคุณป๋าเหมียนผู้ริเริ่มทริปนี้ 

ขอบคุณป๋าแฮปสำหรับยานพาหนะขนจักรยาน

ขอบคุณป๋าหมีที่ช่วยขับ(ทำเวลาดีสุดๆ ) 

ขอบคุณทีมงานปราจีน ป๋าวัฒน์และพี่ชาย เพื่อนอีกคนที่ทำให้ทริปนี้ไม่มีเหงา

ขอบคุณเมียๆที่ไม่โทรตาม...อิอิ

ทิ้งท้ายภาพนักปั่นขยันซอยที่เหลือครับ........

.....แล้วพบกันใหม่ทริปหน้านะครับพี่น้อง  จัดเฉาก๊วยมากินซั๊กแก้วสองแก้วหาแรงบันดาลใจก่อนก๊าบบบบ.......

domeynique

• START CAFE
  • PHASE 1
  • *
  • การ์ม่า: +0/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 12:51:11 PM »

เจอช้างแล้วนะพี่ แต่ยังไม่เจอหมีตะปบ ต้องไปอีกรอบ  ;D

singprachin

• START CAFE
  • PHASE 1
  • *
  • การ์ม่า: +0/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 01:22:01 PM »

เจ๋งอะป๋า.....ขึ้นไปได้ :D :D :D

ผมไปแค่ป้ายเขาใหญ่ ถ่ายรูปกินกาแฟแล้วก็ขี่กลับบ้าน ยังไม่เคยผ่านด่านขึ้นไปเลย

รอบหน้า ป๋าปลดอุปกรณ์ที่ไม่จำเป็นออกให้หมด เหลือแต่ตัวเปล่า ๆ ผมว่าถึงยอดเขาแบบเท้าไม่ติดพื้นแน่ ๆ

• PHASE 5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 02:53:19 PM »

เจอช้างแล้วนะพี่ แต่ยังไม่เจอหมีตะปบ ต้องไปอีกรอบ  ;D

มีไม่กลัว เพราะเรามีป๋าหมีครับ อิอิ

• PHASE 5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 02:54:44 PM »

เจ๋งอะป๋า.....ขึ้นไปได้ :D :D :D

ผมไปแค่ป้ายเขาใหญ่ ถ่ายรูปกินกาแฟแล้วก็ขี่กลับบ้าน ยังไม่เคยผ่านด่านขึ้นไปเลย

รอบหน้า ป๋าปลดอุปกรณ์ที่ไม่จำเป็นออกให้หมด เหลือแต่ตัวเปล่า ๆ ผมว่าถึงยอดเขาแบบเท้าไม่ติดพื้นแน่ ๆ

รอบหน้าต้องหนักกว่านี้ดิป๋า เพราะจะต้องหอบเฉาก๊วยขึ้นไปซั๊กลังนึงด้วย

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.067 วินาที กับ 24 คำสั่ง