start-peugeot.com

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: ครั้งแรกกับซีวิค และอีกครั้งกับ605  (อ่าน 4775 ครั้ง)

ธรรม-webmaster

• Administrator
  • PHASE 5
  • การ์ม่า: +1/-1
ครั้งแรกกับซีวิค และอีกครั้งกับ605
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 10:31:41 AM »

หวัดดีครับพี่น้อง วันนี้มีประสบการณ์ใหม่จะมาเล่าสู่กันฟังอีกแล้ว

เนื่องจากระยะหลังๆผมมีภาระกิจต้องเดินทางไปขอนแก่นบ่อยๆ

เลยเป็นผลให้ผมได้ทดสอบเส้นทาง ทดสอบสมรรถภาพของคน ทดสอบการกินอยู่แบบประหยัด ทดสอบการใช้ชีวิตในแบบช่างยนต์

ทดสอบรถโดยสาร....ฯลฯ โดยที่ครั้งนี้ผมจะนำเสนอ ทดสอบการขับรถเบื้องต้นกันครับ

และที่ผมจะเล่าต่อไปนี้มันเป็นประสบการณ์แรกกับรถญี่ปุ่นรุ่นที่หาได้ง่ายตามร้านขายยานั่นก็คือซีวิคครับ

และจะปิดท้ายทริปทดสอบรถครั้งนี้ด้วยเปอโยต์605 รถที่หาตามร้านขายยาใหนก็ไม่มีครับ
คนเก่งมีมาก คนกล้ามีน้อย

• PHASE 5
Re: ครั้งแรกกับซีวิค และอีกครั้งกับ605
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 10:42:28 AM »

มาเลย ผมเดินทางจากกทม.ประมาณบ่ายสาม ทีมงานเดิมครั้งร่วมเป็นสักขีพยานในการทดสอบครั้งนี้

ซีวิคคันที่จะพาเราไปขอนแก่นเป็นปี99ครับ เค้าเรียกว่าโฉมตาโตตัวสุดท้ายว่างั้น เครื่อง1.6 vtec

ก่อนอื่นรถก็ต้องเติมแก็ส เต็มถัง460บ. คนเติมกาแฟกันนิดหน่อย

เฟิร์สอิมเพรสชั่น อูวะ แปลว่าจะได สัมผัสแรกกับซีวิคมันก็เริ่มขึ้นครับ

.......อืดดดดดซะ เฮ๊ย ทำไมมันเป็นเยี่ยงนี้ สงสัยอาจจะเพราะแก็สระบบดูดด้วยกระมัง แต่ตัดเป็นน้ำมันก็ยังไม่ทันใจวัยรุ่นอย่างเรา

โดยเฉพาะเวลาคิ๊กทำไมมันถึงใจเย็นค่อยเป็นค่อยไปเช่นนี้ ว๊า ความรู้สึกก่อนหน้าว่ามันต้องแรง สงสัยต้องแอบแซงคันอื่นล่ะมั๊งถ้าอยากไว

• PHASE 5
Re: ครั้งแรกกับซีวิค และอีกครั้งกับ605
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 11:03:16 AM »

ไม่เป็นไรอืดได้อืดไป แต่แอร์นี้ได้ใจเลยครับ เปิดสปีดแรงสุดนึกว่าขี่บิ๊กไบค์โทมาฮอคค์ จะแรงไปใหน

อย่างอื่นถือว่าโอนะ ขับง่าย พวงมาลัยเบาแต่ไม่หวิว ช่วงล่างก็แน่น เออเข้าท่า

จากที่เมื่อก่อนเข้าใจว่ารถญี่ปุ่นไม่ค่อยเกาะสงสัยต้องจูนความคิดใหม่ซะแระ มันเกาะดีพอๆกะ2คนที่นั่งมาในรถนี้ด้วยเลยครับ

อืดไม่เป็นไร ขึ้นช้าหน่อยแต่ก็ขึ้นได้ เมียบอกเธออย่าไปซีเรียส ถ้าขึ้นไวแล้วหดไวนี่ซิน่าขยะแยง(เมียให้กำลังใจ)

เอาหร่ะ มีเวลาผมเลยได้แวะตลาดน้ำทุ่งบัวชมข้างทาง

เออ ขอแนะนำเลย สถานที่ใหญ่โต จัดสรรค์เป็นล๊อคๆ ของกินของฝากมากมาย แวะที่นี่ที่เดียวจบ แหมถ้าได้นวดแผนปัจจุบันด้วยล่ะแหร่ม

รูปน้อยไปหน่อย แต่แจ๋วครับขอแนะนำเลย มันอยู่ก่อนถึงอ.หินกองนะ

• PHASE 5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 11:20:56 AM »

ด้วยความที่ไม่รีบเหยียบร้อยบวกลบ โดนแซงยังกะสวน เส้นอีสานนี่ขาโหดจริงๆ ช่องนิดช่องหน่อยพี่แกแซงกันตลอด

ผ่านมาถึงลำตะคองมืดแถมฝนตก รถเริ่มชะลอติดเป็นระยะ ผ่านมาที่ใหนได้ พวกขาแรงทั้งหลาย ไปขับกันในคูน้ำข้างทางกันหลายคัน

บ้างก็ทดสอบความแข็งแรงของกันชนเล่น สายแรงสายโหดก็เงี้ย

ผ่านจุดนี้มาได้ก็ชิวๆราบรื่นจนถึงขอนแก่นในเวลา4ทุ่มครับ อากาศเย็น อุณหภูมิ23-26แล้วแต่ช่วง

อ้า ซีวิค ประสบการณ์แรก มีทั้งข้อดีแล้วข้อด้อย แต่ดูเหมือนข้อดีจะเยอะกว่า

ก็เก็บมาบอกกล่าวกันครับ เรื่องอืดๆบางทีมันอาจจะเป็นความผิดปกติของรถคันนี้ก็ได้ใครจะไปรู้

แต่ขากลับนี่ผมเอารถคันนี้ทิ้งไว้ที่ขอนแก่นเลยนะ ขากลับเราจะขับ เปอโยต์ 605กลับครับ ตามกันต่อ....

• PHASE 5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 11:42:28 AM »

และแล้วอารมณ์มันก็คืนสภาพตอนขากลับ ขับ605เหมือนกับได้เจอเพื่อนเก่า รู้มือรู้ใจเป็นที่สุด แต่.......

เฮ๊ย ทำไมช่วงล่างมันโยนๆแฮะ ตอนขามาขับซีวิคมันแน่นกว่านี้นะ อาวแล้วซิ

ความคิดว่าเปอโยต์มันต้องแน่นๆกว่ารถญี่ปุ่นมันไม่แน่ซะแล้ว

แต่ก็ไม่ถือว่าโย้เย้จนคุมไม่อยู่นะ  แต่ไม่แน่นเท่าเท่านั้นเอง

ทันที่ที่ผมแตะคันเร่ง 605หนักตันครึ่งคันนี้มันก็พุ่งกระโจนกระโดดเหยงๆอย่างกะจิงโจ้กระโดดเข้ารั้ว200เมตร

ออกตัวแรง มันสุดๆเวลาคิ๊ก เหมือนม้าเสบยาบ้า รถคันเท่าตึกแต่มันมันคึกยิ่งกว่าสกายแล็ปติดซุปเปอร์ชาร์จ

เปรียบเทียบกับซีวิค แหม ซีวิคมันเหมือนคนหนุ่มหุ่นเพรียว แต่เหี่ยวไว ไม่ทันไรไปไม่ถึงปากอ่าว ลมจับ

แต่605นี่ รุ่นพ่อของปู่ แต่อีหนูชอบเพราะมีดีที่ ใหญ่ อึด ทน ไว (หมายถึงขึ้นนะ) นี่แหล่ะพลังจับกังกินโอยั๊วะไม่ใส่น้ำตาลขนาดแท้

ผมใช้เวลาไป5ชม.กว่าๆก็ถึงกทม. แวะกินข้าวบ้าง เติมแก็สบ้างตามประสา 

แนะนำอีก มีร้านข้างทางที่ผมแวะกินข้าว นี่เลย ข้าวกระเพราะใข่ดาว โอว   เยอะ หน้าตาดี อร่อย ไม่แพง แต่.....

ผมก็จำไม่ได้แล้วล่ะนะว่าอยู่ตรงใหน.....แป่ววววว....แต่รู้ๆคือขับผ่านบายพาสขอนแก่นมาไม่ไกลก็ถึง (ขากลับเข้ากทม.นะ)

• PHASE 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 11:49:33 AM »

อีกอย่างที่ผมจะบอกทิ้งท้ายคือ ขาไป ซีวิค แก็สเต็มถึงผมวิ่งถึงขอนแก่นครับ ไม่ต้องเติมระหว่างทาง

ขากลับ 605 แก็สเต็มถังจากขอนแก่น ขับมาถึงปากช่องต้องแวะเติมแก็สครับ

แต่เวลาความเร็วไม่เท่ากันนะ ขาไป7ชม. ขากลับ5ชม. แต่ก็นะ มันเซฟจริงๆนะไอ้ซีวิคเนี่ย

จบทริปด่วนๆไปอีกหนึ่งทริปครับ

ขอบคุณสำหรับท่านที่อ่านจนจบจ้า แฮปปี้วาเล็นไทม์ แฮนด์ แฮปปี้ตรุสจีนกันทุกท่านนะจ๊ะ

แล้วพบกันใหม่ทริปหน้าจ้า.......สวีดัดสวัสดีเด้อจ้า

fasai

• START CAFE
  • PHASE 1
  • *
  • การ์ม่า: +0/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 12:20:36 PM »

วันเสาร์ผมก้อ ได้ขับ ซีวิค ผมว่ามันประหยัดดีครับพี่ ติดแก๊ส วิ่งไปกลับ หนองจอก จาก บ้านผม หมดแก๊สไป 400 บาทเองครับ

แต่ที่ไม่ชอบคือ เวลา แซง ผมเสียว มันไม่พุ่ง กับ ในส่วนเข้าโค้ง เหมือนไม่มั่นใจ ยังงายไม่รู้่อ่ะ

ดีใจครับพี่ เห็นได้ไปกันบ่อย ๆ

• PHASE 5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 02:23:15 PM »

วันเสาร์ผมก้อ ได้ขับ ซีวิค ผมว่ามันประหยัดดีครับพี่ ติดแก๊ส วิ่งไปกลับ หนองจอก จาก บ้านผม หมดแก๊สไป 400 บาทเองครับ

แต่ที่ไม่ชอบคือ เวลา แซง ผมเสียว มันไม่พุ่ง กับ ในส่วนเข้าโค้ง เหมือนไม่มั่นใจ ยังงายไม่รู้่อ่ะ

ดีใจครับพี่ เห็นได้ไปกันบ่อย ๆ

อาว พี่ไซมอน ไม่ได้ไปตจว.เลยเหรอช่วงนี้ แหมเมื่อก่อนขับเปอโยต์ปีละแสนกม.เชียวนะ

• PHASE 5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 11:53:19 AM »

เราทำมาเพื่อสิ่งนี้ครับ.....ขาย.....

http://www.start-peugeot.com/de_product.php?id_product=1732

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.047 วินาที กับ 22 คำสั่ง