start-peugeot.com

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: รูปนิดๆณ.บ้านอีต่อง ขยันบิด ขยันขับ ถึงก็ช่างไม่ถึงก็ช่าง ถ้าไม่มีช่าง.คงแย่แน่ๆ  (อ่าน 10898 ครั้ง)

ธรรม-webmaster

• Administrator
  • PHASE 5
  • การ์ม่า: +1/-1

อิอิ จั่วหัวไว้ก่อน มีรูป มีเรื่องราวบอกกล่าวกันได้ก่อนเลยครับ
คนเก่งมีมาก คนกล้ามีน้อย

• PHASE 5

สืบเนื่องจากวันหยุดยาวที่ผ่านมา ผมและอีกหลายๆคนได้ไปเที่ยวกันมา แรงบันดาลใจให้เกิดทริปนี้คงจะไม่ฉายซ้ำกันแล้วล่ะครับ ลองไปย้อนอ่านในกระทู้นี้แล้วกันครับ

http://www.start-peugeot.com/webboard2/index.php/topic,866.msg13784/topicseen.html#new

ล้อหมุนกันตอนเช้าตรู่วันเสาร์ที่30พค.58ครับ ยานพาหนะผมก็ van vanที่ยืมมางัย ตี5โดยประมาณทางทีมงานสมุทรปราการครอบครัวหรรษาป๋าซิกก็ได้มาพร้อมกันที่เต็นท์ ทีมป๋าซิกมี2คัน มีรีเบลพก2สูบและคนซ้อนท้าย อีกคันก็เซ็นทอใหม่ๆกับนักขี่วัยรุ่นวุ่นแต่แว๊นอีกหนึ่ง

• PHASE 5

หกโมงเราก็ได้ถึงจุดนัดพบที่สอง ปั๊มบางใหญ่ ที่นี่เราได้พบกับวัยหนุ่มร่างใหญ่หนึ่งคน และวัยใหญ่แต่หัวใจหนุ่มอีกหนึ่งคน นั่นก็คือน้าก๊อล์ฟของน้องจอย และป๋าโดมของน้องๆนั่นเองครับ

บัดนี้ทีมงานครบแล้ว พร้อมแล้วตามมาเลยครับ เราใช้เส้นทาง บางบัวทอง บางเลน กำแพงแสน พนมทวน และเมืองกาญครับ

ถึงเมืองกาญประมาณ9โมง ซึ่งที่นี่เราก็ได้พบกับอีกทีมเป็นทีมพวกรถใหญ่ บิ๊กไบค์เค้าว่างั้น จริงๆทีมนี้ก็ไม่ได้เกี่ยวอะไรกะเรา เพียงแต่ว่าในทีมนี้มีป๋ายนต์คนที่ชวนผมออกทริป แต่ด้วยขนาดของรถ เราเลยไปด้วยกันไม่ได้ พวกรถใหญ่ หนัก เทอะทะ อุ้ยอ้ายอืดอาดไม่ทันใจ เราเลยไม่ได้ร่วมไปกะเค้าครับ

• PHASE 5

ที่เมืองกาญ มีสมาชิกเราอีก1 ที่หาญกล้าท้าบัสโฮสเตท โหนรถทัวร์มาจากเชียงใหม่โน่น นั่นก็คือป๋านกแห่งสารภี เพียงเพื่อมาซ้อนท้าย vanvan แล้วประทับใจอะดิ เมืองกาญ-ทองผาภูมิ มันไกลกว่าไปโก-ลก มั๊ยล่ะป๋า

นั่งมาซั๊กพัก ดูเหมือนป๋าแกจะงอลแต่พูดไม่ออก เลยขอลงที่ไทรโยคซะงั้น แกคงอยากขับเองอะ แต่ผมไม่ให้ขับ ผมพอจะเดาใจแกออกครับ

• PHASE 5

ก็หลังจากที่ป๋านกลงที่ไทรโยคแล้วเราก็ได้เดินทางมุ่งหน้าสู่บ้านอีต่องกันต่อครับ

บ่ายสองถึงจุดชมวิวอุทยานแห่งชาติทองผาภูมิ และถ่ายรูปตามเรื่องตามราว

บ่ายสามเราก็ถึงจุดหมายครับ บ้านอีต่อง

ลืมบอกไปว่า นอกจากพวกเราทีมงานมอไซค์5คันแล้วยังมีทีมรถยนต์อีก2คันจะตามมาด้วย

คันนึงก็เป็นหมอน๊อต รอบนี้เอาเปอโยต์ไปเก็บ ขับแคมรี่มาครับกับผู้โดยสารอีกสองก็คือป๋าพีและเพื่อน

อีกคันเป็นป๋าจ๊อสครับ ที่รอบนี้มาด้วยอีวาซิออง หรืออีแววซิเออ กับผู้ติดตามอีกสองนั่นก็คือป้าแพท และลุงหมู

• PHASE 5

ที่บ้านอีต่องเราไปนั่งรอทีมงานด้วยใจจดจ่อครับ เหนื่อยครับ อาหารดูอร่อยแต่ก็ทานไม่ลง เบียร์ก็ดื่มไม่ได้ มือไม้สั่นไปหมด เด็กเสริฟร้านที่เรานั่งก็ไม่มี เจ้าของร้านก็มาทำเอง ทุลักทุเลครับ จนทีมงานเราอยากเสนอตัวมาช่วยแบบถาวรเลยล่ะครับ

นั่งรอ นอนรอ สั่งเบียร์มานั่งดู และแล้ว หนึ่งในสองรถยนต์ก็คืออีแววซิเออของป๋าจ๊อสก็จัดส่งผู้โดยสารให้ได้แค่ศาลายา  อ้าว   ป๋าไม่ได้บอกมันก่อนรึว่าอีต่องทองผาภูมินะไม่ใช่ศาลายา ....แง่วววว

เอ้าๆ.....นั่งมองเบียร์กันต่อ.....

• PHASE 5

ประมาณห้าโมง รถแคมรี่ของหมอน๊อตและทีมงานก็มาถึงอีต่องครับ จะบอกว่าคืนนี้จุดหมายเราไม่ใช่ที่นี่ครับ เพราะมาครั้งนี้เราต้องการขึ้นไปปักเต็นท์นอนกันบนเนินช้างศึก

พออิ่มอกอิ่มใจจากอาหารกันได้ที่ก็มูฟครับ มองไปบนยอดเนินช้างศึกที่ปกคลุมไปด้วยหมอกควันขาวๆแล้วต้องรีบขึ้นไปดูครับ ว่ามันอะไรกันแน่ หรือใครไปเผาถ่านกันบนโน้น

งานนี้ก่อนถึงยอดก็ต้องผ่านเนินฮีโร่อันเลื่องชื่อครับ แล้วเราก็ถึงเนินช้างศึกครับ

โอววววว แม่จ้าว ไม่นะ นี่มันอะไรกันนี่ มันคืออะไร สารพิษ มลพิษ ควันไฟ หรือใครมาขายไก่ย่างแถวนี้ฟระ มองอะไรกันแทบไม่เห็นเล๊ย   ขาว มันไม่จริง มา รีบปูเสื่อ เอาลังเบียร์มาทับเสื่อไว้เดี๋ยวมันจะปลิว อย่าเพิ่งกางเต็นท์

• PHASE 5

เมื่อเรานั่งกันได้ที่ พวกเราก็ได้คำตอบแล้วครับ ว่าไอ้ควันขาวๆนี่มันคือเมฆครับ เพราะซั๊กแป๊ปเดียวมันก็หอบเอาเม็ดฝนมาตกใส่หน้า แล้วตูจะนั่งอยู่ทำแป๊ะไรล่ะ ลงคันแรก ลงไปใช้บ้านอีต่องโฮมสเตย์ดีฝ่า อ้าว ทีมงาน ถอยยยยยย

ตัดฉับ ค่ำคืนอันแสนหนาวเย็นณ.บ้านอีต่องมาถึงเช้า เดินเที่ยวโน่นเที่ยวนี่ ตามประสาคนไม่ได้พกเมียมา เมฆเมื่อเย็นวานมันยังมาปกคลุมไม่เลิกครับ ทำบรรยากาศ เงียบ เหงา เศร้า ซึม เพราะไม่อยากกลับ อยากนอนนับเมฆว่ามีซั๊กกี่เม็ด ก็ว่ากันไป นี่ผมคิดแทนป๋านกนะ

• PHASE 5

จะว่าไปรูปนี้หมอน๊อตเดินห่างๆจากกลุ่มก็ได้ เพราะวัยไม่เข้ากัน  นั่นคุณลุงคุณป้าวัยเดียวกันเค้ากะลังนัดเลี้ยงรุ่น

• PHASE 5

อาห้า ได้เวลากลับ  แต่ขากลับขอขึ้นไปถ่ายรูปเชิงสัญลักษณ์บนเนินช้างศึกซะหน่อยนะ ทำแลนด์มาร์ค รู้ยัง อยู่นี่นะ....เนินช้างศึก

• PHASE 5

แต่เอ แล้วป๋าซิกและลูกชายกะรีเบลหายไปใหนล่ะ ไปไป อ้าว ป๋า ทำไมไม่ขึ้นไปล่ะ ป๋าซิกป๋มขึ้นไปไม่ได้ก๊าบบบ รถมันบิดไม่ขึ้น แป๊กคาเนินฮีโร่.....

นั่นงัย ตูว่าแล้ว เนินนี้มันไม่เคยสร้างความผิดหวังให้ใคร มันยังคงสร้างความประทับใจให้จดจำกันอยู่เนืองๆ  แล้วทำงัยล่ะ เครื่องต๊าดติด แต่บิดแล้วมันไม่ไป นั่นก็เปลี่ยนจากมอไซค์เป็นรถถีบแล้วกันนะ

น้าก๊อล์จอมถีบสายฟ้า ถีบได้ไปจนถึงอู่ซ่อมแถวปิล๊อคครับ โชคดีที่วันนี้วันหยุดแต่อู่เปิด ช่างหน้าเครียด นี่มันรถรุ่นไรวะ แต่ก็เห็นรอยยิ้มที่มุมขนตาขวานิดๆ นึกในใจ โดนอีกแร้วโว้ยยยย เนินฮีโร่ ตูได้ตังค์อีกแร้ว ก็วันหยุดนี่แหล่ะมีลูกค้า วันธรรมดาตูปิด.......... อันนี้ผมอ่านใจช่างเอาครับ....

• PHASE 5

คลัชหมดครับ งานเข้าเต็มๆ ต้องรื้อเปลี่ยน อ้าวแล้วบนเขาบนดอยแบบนี้จะหาอะใหล่ได้อย่างไร

มี......ครับ งานหลักของที่นี่ พี่ไม่ใช่คันแรก อันนี้ช่างพูดในใจ อิอิ

3ชม.ผ่านไปก็เสร็จ  4ร้อยกว่าบาท โอววววถูกว่าจุกลมเปอโยต์อีกแฮะ ชอบๆ

ได้เวลา ร่ำลาปิล๊อก แล้วจะกลับมาใหม่น๊า......

ระหว่างทางที่อยู่บนเขา GTOป๋าโดมที่ขามาขับมาซะเนียนเริ่มส่งสัญญาณจากกลไกเอ็นจิ้นเบรค แป๊กๆๆๆๆ,,,,,,,อ้าว

เกียร์เข้าไม่ได้ซะงั้น ขาคันเกียร์รูด ล๊อคไม่อยู่  จอดซ่อมอีก โดนช่างก๊อล์ฟ ช่างเทวดา ไม่นานก็ใช้งานได้

• PHASE 5

ลงมายังไม่ถึงเขื่อนเขาแหลมเลย ป๋าซิกบอกรีเบลมันเสียงแปลกๆอีกแร้ว เริ่งไม่ออก ก็เลยเปลี่ยนให้ลูกชายขับ

จากทองผาภูมิ รีเบลกะเซ็นทอหายครับ มันทิ้งหายไปเลย ปล่อย vanan GTO Phantom ทั้งหมอบ หมดปลอกหมดแม็กก็ตามไม่ทัน อาว ใหนว่าบิดไม่ออกงัยป๋า มาทันที่ปั๊มเมืองกาญที่เก่า เค้าจอดรอหรอกไม่งั้นหลง.....

แล้วออกจากปั๊มผม3คันก็ล่วงหน้ามาก่อน เพราะยังงัยรีเบลตัวแรงเซ็นทอตัวจี๊ดก็ตามทัน ก็ทันจริงๆครับ แต่ที่ทันเพราะ GTOบิดหมดปลอกจนสายคันเร่งขาด เป็นงัยล่ะ มันแรงจริงๆ ก็โมกันพักใหญ่โดยช่างเทวดาเจ้าเก่า นี่นอกจากทำป้ายอัจฉริยะแล้ว เปิดอู่ซ่อมมอไซค์เหอะรุ่งกว่า

แล้วป๋าโดมแกก็แน่นอนจริงๆ บิดโดยใช่คีมล๊อกมาถึงกทม. หมวกกันน๊อคก็ไม่มีชิวกันลม กลางคืนแมลงก็เยอะแถมต้องใส่แว่นตาดำอีก แหม มันยอดมากป๋า.........

สี่ทุ่มกว่าๆ ผมก็ถึงเต็น์ คนอื่นก็ถึงราวๆนี้ ปลอดภัย เหนื่อยผุดกันทุกคน

ก็จบในส่วนของผมแค่นี้ล่ะครับ มีท่านอื่นแจมได้นะจ๊ะ

นี่งัย ถึงได้บอกว่า ขยันขับ ขยันบิด ถึงก็ช่าง ไม่ถึงก็ช่าง แต่ถ้าไม่มีช่าง คงแย่แน่ๆอะจ๊ะ..........

pongsupat.k

• START CAFE
  • PHASE 1
  • *
  • การ์ม่า: +0/-0

ผมช่วยลงรูปให้นะครับ รอป๋านก มีรีวิวเรื่องเล่าให้อ่านกันต่อ

pongsupat.k

• PHASE 1
  • *

รูปต่อครับ

• PHASE 5

ทริปนี้สำหรับผมนะ มันก็คือการได้ไปลองรถไปในตัว  คือvan van ที่ผมเอาไปเนี่ย เป็นรถที่ผมใฝ่ฝันอยากได้มานานแระ แต่ก็กลัวๆกล้าๆ เพราะเคยอ่านเจอว่า อืดบ้างแหล่ะ ท๊อคไม่มีบ้างแหล่ะ ขึ้นเขาอืดบ้างแหล่ะ แต่ที่สำคัญที่ยังไม่ซื้อก็เพราะไม่มีตังค์นี่แหล่ะ อันนี้สำคัญสุด

รอบนี้โอกาศมันมา มีคนเค้าให้เอาเจ้าvan van มาลองขับ ก็เลยลองขับซะถึงบ้านอีต่องโน่นเลย อิอิ เป็นงัยสะใจ ได้ลองครบไม่ว่าทางราบ ทางฝุ่น ขึ้นเขา ลงห้วย(อันนี้ไม่มี) ระยะทางไปกลับเกือบ800กม. ผมก็ได้พิสูจน์แล้วว่า.......

• PHASE 5

ตอบข้อที่น่ากังวลที่คนเค้าพูดกันเยอะหน่อยว่า.......

รถอืด......ตอบได้เลย ไม่อืด ไม่อืด และก็ไม่อืด ดูตามซีซีนะ ถ้าเอาไปเปรียบกับพวกซีซีที่เยอะกว่าก็ไม่แฟร์อะดิ ออกตัวดี พุ่ง เร่งแซงได้ทันในวงเล็บ ตามซีซีของมันนะ

ท๊อคไม่มี....อันนี้ก็ตอบได้เลยว่ามี แรงบิด แรงกระชากมีเยอะกว่าน้องดรีมผมซะอีก

ขึ้นเขาอืด.....โหยยยย จะไปอืดที่ใหน ขึ้นเนินชันๆ เช่นเนินฮีโร่ตบเกียร์1แทบยกล้อ ไอ้ที่บอกขึ้นเขาไม่ใหวนี่ใช้เกียร์หกขึ้นเขาหรือป่าว

หลายคนกังวลที่ความเร็วปลาย เค้าว่ากันว่ามันบิดได้แค่90 ตอบเลยว่าใช่ครับ แต่ผมขับ90พวกในก๊วนที่ไปกันด้วยขับตามผมเข็มความเร็วพวกเค้าอยู่ที่ร้อยกว่าเลยนะ แถมวัดด้วยGPS van vanตรงกันเป๊ะ แถมบางช่วงลงเนินVan van ก็ทำได้100กว่าเลยนะ

• PHASE 5

แต่......ข้อเสียที่เห็นกันจะจะก็มีนะ

เบาดับ อันนี้เป็นหลายรอบ ทั้งเครื่องร้อนและเย็น เซ็ง

เสียงครัชตอนออกตัวดังมาก

เสียงจากในเครื่องเหมือนโลหะกระทบกันตอนขี่เร็ว อันนี้น่ากลัว

กระปุกน้ำมันเบรคหน้า ซีลรั่ว

เข้าเกียร์1ไม่ง่ายบางจังหวะ

ไฟหน้าระรัวยิกๆทั้งที่แน่น

โซ่หย่อนง่ายยิหาย

เบาะใหญ๋ แต่เมื่อยตรูดงะ

ขาตั้งคู่ก็ไม่มี อันนี้ไม่สะดวก

นี่แหล่ะครับ van van ที่ผมสัมผัสมา คนที่กำลังสนใจลองพิจารณาดูครับ โดยเฉพาะผม เดี๋ยวต้องเอารถไปคืนเจ้าของเค้าแระ อิอิ

ผมขับไปกลับ 767กม. เติมน้ำมันไป5ครั้ง เป็นเงิน 560บ. บวกกะที่มีในถังอีกประมาณ100บ. ก็น่าจะุ 660บ. ก็ถือว่าประหยัดอยู่นะ

อืมมมมม ชักลังเลใช่ม๊า.....เหมือนผมเล๊ย

WAT_Bangsaen

• บุคคลทั่วไป

แหม! เพิ่งมาเห็นกระทู้เชิญชวนและสรุปทริป ไม่งั้นจะปั่นจักรยานไปด้วยคน อยากเห็นอีต่องหน้าฝนเหมือนกัน  ;D สุดยอดทุกท่านครับ  ;)

• PHASE 5

แหม! เพิ่งมาเห็นกระทู้เชิญชวนและสรุปทริป ไม่งั้นจะปั่นจักรยานไปด้วยคน อยากเห็นอีต่องหน้าฝนเหมือนกัน  ;D สุดยอดทุกท่านครับ  ;)

สวยกว่าหน้าหนาวเยอะครับ ลองไปดู

• PHASE 5

เราอาจจะมีทริป  "ปั่นกล้า  ท้าฝน" เร็วๆนี้นะครับ โปรดติดตาม

เราอาจจะมีทริป  "ปั่นกล้า  ท้าฝน" เร็วๆนี้นะครับ โปรดติดตาม

จะรอครับ  ;D

จะรอครับ  ;D

ว่าแต่จะเอาแบบไหนดีล่ะครับ

1. กรุงเทพฯ - อีต่อง
2. กาญจน์ - อีต่อง
3. เขื่อนเขาแหลม - อีต่อง
4. ที่ทำการอุทยานฯทองผาภูมิ - อีต่อง (ตัดไปเลยข้อนี้ เด็กเกินไป  ;D)

ถ้า 1 กับ 2 ผมขอบายนะ 555 เอา 3 กำลังดี อิอิ เคยคิดไว้เหมือนกัน  ::)

• PHASE 5

ที่แพลนๆกันเล่นๆก็เอาจักรยานขี้นรถๆไฟๆลงชุมพรครับ แล้วก็ปั่นไปเกาะพิทักษ์ กับไปเขื่อนเชี่ยวหลาน สนป่าวพี่ ระยะทางไม่ถึง100กม.ในแต่ละช่วง

ขากลับก็ขึ้นรถไฟกลับ

อ้าว! นึกว่าจะไปทางบ้านอีต่องซะอีกครับ น่าสนเหมือนกัน น่าจะไปให้ถึงระนองเลยนะครับ อิอิ

• PHASE 5

อ้าว! นึกว่าจะไปทางบ้านอีต่องซะอีกครับ น่าสนเหมือนกัน น่าจะไปให้ถึงระนองเลยนะครับ อิอิ

ตอบตกลงเลยมั๊ยครับ 30-31กค.-1 สค.

ตอบตกลงเลยมั๊ยครับ 30-31กค.-1 สค.

ตอนนี้มีสมาชิกเข้าร่วมกี่สิบคันแล้วล่ะครับ  ;D

• PHASE 5

ตอนนี้มีสมาชิกเข้าร่วมกี่สิบคันแล้วล่ะครับ  ;D

ก็ถ้าพี่ตอบตกลง ก็จะมีพี่กะผมครับ 

รองนายหัว

• PHASE 1
  • *

• PHASE 5

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.343 วินาที กับ 23 คำสั่ง