start-peugeot.com

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: ทริปปั่นหรรษา ลุยสวนพร้าวณ.อัมพวา  (อ่าน 5367 ครั้ง)

ธรรม-webmaster

• Administrator
  • PHASE 5
  • การ์ม่า: +1/-1
ทริปปั่นหรรษา ลุยสวนพร้าวณ.อัมพวา
« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 11:00:45 AM »

หวัดดีครับ วันนี้ผมจะเอาเรื่องเล็กๆของหนุ่มน้อยหนุ่มใหญ่วัยกำลังปั่นมาฝากครับ

วันก่อนก็เพิ่งจะใจกล้าปั่นเข้าเมืองครั้งแรกของผมมาเมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา วันนี้เอาอีกแล้ว ต้องกล้าอีกแล้ว เมื่อป๋าจ๊อสชวนปั่นตจว. ซึ่งก็นั่นแหล่ะ....ครั้งแรกอีกแล้ว

ทริปนี้ต้องบอกว่า ผมกะเพื่อนผมอีก2คนไปแจมกะกลุ่มใหญ่เค้านะครับ กลุ่มป๋าจ๊อสนี่เค้านัดกันปั่นอยู่แล้วเป็นประจำ

เพื่อนผม2คนที่ผมชวนไปด้วยก็มีป๋าเหมียน และก็ป๋าแฮป ป๋าๆ2คนนี้ปั่นกะผมประจำที่เลียบมอเตอร์เวย์

สรุป ทีมผมรวมผมมี3คัน รถจะเป็นแบบกึ่งๆทัวร์ริ่ง ส่วนทีมป๋าจ๊อสมี8คันจะเป็นรถพับซะส่วนใหญ่
คนเก่งมีมาก คนกล้ามีน้อย

• PHASE 5
Re: ทริปปั่นหรรษา ลุยสวนพร้าวณ.อัมพวา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 11:17:41 AM »

มันน่าตื่นเต้นดีนะครับอะไรที่มันครั้งแรกเนี่ย รอบนี้ผมและพวกอีก2อาศัยรถแวน(evasion (อีแววซิเออ)) ป๋าจ๊อสเอาจักรยานไปลงอัมพวาครับ มะได้ปั่นไปจากบ้านครับ

ถึงอัมพวาก็มีเพื่อนๆป๋าจ๊อสมารออยู่แล้ว ก็คงไม่ต้องให้แนะนำนะครับว่าใครเป็นใคร เพราะผมก็จำไม่ได้ (ความจำสั้นแต่รักเธอยาวครับ อิอิ)

เสร็จเราก็เริ่มปั่นกันเลยครับ........อัมพวา ผมว่าคนที่ไปเที่ยวส่วนใหญ่เค้าก็ว่าเค้าน่าจะไปตลาดน้ำกันซะส่วนใหญ่นะครับ

แต่เราอยากปั่นเที่ยวก็เลยมี่เพื่อนป๋าจ๊อสคนนึงบ้านเค้าอยู่ที่นี่ล่ะ อัมพวา เลยได้เจ้าถิ่นปั่นนำเที่ยวครับ ไปตามเส้นทางที่ลัดเลาะผ่านสวน

ไปเรื่อยๆในสวนบ้างในซอยบ้าง ไม่ค่อยออกถนนสายหลักซั๊กเท่าใหร่ เออ ฟินดีครับ ร่มรื่น เย็นสบาย

• PHASE 5
Re: ทริปปั่นหรรษา ลุยสวนพร้าวณ.อัมพวา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 11:26:36 AM »

นี่ครับทีมงานผม เสื้อฟ้า ก็มีผม ป๋าเหมียน และป๋าแฮป

ป๋าเหมียน(คนหลัง)นี่ต้องบอกว่าประสบการณ์แกมาพร้อมกะอายุครับ อาวุโสสุดก็ต้องแบบนี้ครับ เชียงใหม่แกปั่นมาแล้ว ไม่ใช่ไปปั่นที่เชียงใหม่ครับ แต่ปั่นจากกทม.-เชียงใหม่ คนเดียวครับ อืมมมมม....ปั่นไปหลวงพระบางก็เพิ่งไปมา บระ ล่าสุดก็ปั่นไปมาเลย์เซีย โอวววว แต่อย่างหลังนี่แกบอกว่าบ้านแกเดินไม่กี่ก้าวก็ข้ามไปมาเลย์ได้แล้ว....โอ๊ะ ตุ้มโป๊ะ แกชอบปั่นเป็นชีวิตจิตใจ ปัจุบันแกมีรถจักรยานจอดทิ้งอยู่ทั่วทุกภาคที่แกไปปั่นแล้วครับ ไปภาคใหนก็ไม่ต้องขนไป มีให้ปั่นตลอด แกมีแผนจะมีจักยานไว้ทุกจังหวัดในอนาคตครับ

อีกท่านหนึ่งในทีมผมคือป๋าแฮปครับ ตัวเล็กๆ แต่แรงส์......ทุกวันนี้ที่ปั่นเลียบมอร์เตอร์เวย์ไม่มีใครไม่รู้จักป๋าแฮป เพราะชุดปั่นป๋าแกเป็นชุดนักปั่นเรียกพลัง เหมือนๆกะนักมวยเวลาจะรีดน้ำหนักใส่ชุดแบบนี้เพื่อรีดน้ำหนัก แกบอกใส่ชุดนี้แล้วมันได้เหงื่อดี รถเบาๆแกมีแต่ก็ไม่ปั่น ไม่ชอบ ไปหาคันที่หนักๆมาปั่น แกบอกได้แรงดี บ้านผมเรียกได้แรงอก หนักเข้าว่า ป๋าแกชอบ

• PHASE 5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 11:59:27 AM »

ส่วนทีมงานป๋าจ๊อสนี่ล้วนแต่มืออาชีพครับ มืออาชีพทั้งคนทั้งอุปกรณ์ครับ จักยานเค้าหลายๆคันแพงกว่ารถเปอโยต์ผมที่เต็นท์ซะอีก เค้าปั่นด้วยกันบ่อย รู้มือกันดี การให้สัญญาณมือต่างๆเป๊ะครับ และสิ่งที่ผมเป็นรองทีมงานป๋าจ๊อสเยอะคือ.....อายุครับ เค้านำหน้าผมเยอะเหลือเกิน

อัมพวา-ดำเนินสะดวก ผมต้องบอกว่าไม่ได้มีดีแค่ตลาดน้ำนะครับ เมื่อเราลัดเลาะเข้าถนนสายรองเราจะเจอสวนครับ เต็มไปด้วยสวนและท้องร่อง
ถนนสวย รถน้อย ข้างทางร่มรื่น เหมาะแกการปั่นครับ อาจจะมีหมามิตรแท้นักปั่นบ้างประปราย แต่บอกได้เลยใจดีครับ เห่าไปยิ้มไป  เป็นอีกที่ที่อยากแนะนำเลยครับ ไม่ไกลจากกทม. รอบหน้าจะปั่นไปจากบ้านครับ ถ้ารอบนี้ถูกหวยรางวัลที่1

จะเอาแบบแหววๆขาวๆก็แวะตลาดน้ำ จะเอาแบบฟินๆเขียวๆก็เข้าถนนสายรองแล้วท่านจะได้บอกว่ามาอัมพวานี่มันได้อะไรหลายๆอย่าง อยากเล่นโค้ง เพียบ เอ๊า จัดไปเยอะแยะไปหมด อยากเข้าวัดเข้าโบส..เยอะ อยากปั่นเร็วบ้าพลังหรืออยากปีนเขาปีนเนินอันนี้ไม่มีต้องไปที่อื่น บอกแล้วที่นี่เน้นฟินๆ สบายๆครับ

ลองดูบรรยากาศกันครับ

• PHASE 5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 12:35:13 PM »

นี่ครับ ลีลาแต่ละท่าน หน้าตาสบายๆครับ ปั่นไปเรื่อยๆเสพบรรยากาศเรื่อยๆสองข้างทาง มันช่างเป็น"สโลไดรฟ์"ที่ยอดเยี่ยมจริงครับ

• PHASE 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 12:41:07 PM »

หิวก็แวะครับ ในโซนนี้ยังมีตลาดน้ำให้แวะอีกหลายที่นะครับ บ้านๆ ไม่แออัด คนไม่เยอะเหมือนตลาดอัมพวา ที่สำคัญ...ถูก

• PHASE 5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 12:56:08 PM »

มะพร้าวที่นี่มันหอมหวานชื่นใจจริงๆครับ ที่สำคัญ.....ฟรี (ขอบคุณเพื่อนป๋าจ๊อสที่จัดให้ครับ)

• PHASE 5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 12:58:03 PM »

ลัดเลาะไปเรื่อยๆครับ ปั่นชมสวน แต่อยากชมสาวก็แวะตลาดน้ำ มันได้จริงๆนะ

เพิ่งรู้ว่าละแวกนี้เค้าทำสวนมะพร้าวกันซะส่วนใหญ่ แหมไอ้เราอยากกินปลาทูก็หาไม่ได้ซิ

• PHASE 5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 01:16:21 PM »

จบทริป ปั่นไป60กว่ากม. ตั้งแต่10โมง ยัน 5โมงเย็น ผมว่ากำลังดีนะ ไม่เหนื่อยจนเกินไป ได้ความอยากปั่นเต็มเหนี่ยว

ตอนเย็นเพื่อนป๋าจ๊อสจัดปูทะเลมาเกือบ10กก. นั่งกินกันในร้านอาหารอะไรเแล้วจำไม่ได้ ไม่ได้เก็บภาพมา บรรยากาศแจ่ม

ปิดไปอีกทริปสำหรับจักรยาน ขอบคุณป๋าจ๊อสและทีมงานมากๆที่ให้แจม ได้ประสบการณ์เยอะเลยครับ

ขอบคุณเพื่อนป๋าจ๊อสที่คอยแนะนำสถานที่ท่องเที่ยวทำหน้าที่เป็นมัคคุเทศได้ดีเยี่ยมสุดๆไปเลยครับ

ขอบคุณป๋าเหมียนป๋าแฮปที่ทำให้ทริปนี้ไม่มีเหงา

แล้วเจอกันใหม่ทริปหน้าครับพ้ม........

**** ดูทริปอื่นๆโพสอื่นๆในเว็ปบอร์ด หรือลิงค์ข่างล่างนี้นะครับ

http://www.start-peugeot.com/webboard2/index.php/board,6.0.html

Siwapong

• START CAFE
  • PHASE 1
  • *
  • การ์ม่า: +0/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 04:01:03 PM »

Brompton เพียบเลย แต่ละคัน 6-7 หมื่นทั้งน้าน

• PHASE 5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 04:03:04 PM »

Brompton เพียบเลย แต่ละคัน 6-7 หมื่นทั้งน้าน

โอววว พี่รู้จักด้วย เพื่อนป๋าจ๊อสเค้าขายอยู่อะครับ

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.061 วินาที กับ 22 คำสั่ง