start-peugeot.com

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: ปั่น แพร่ น่าน เมื่อวันวาน  (อ่าน 4959 ครั้ง)

ธรรม-webmaster

• Administrator
  • PHASE 5
  • การ์ม่า: +1/-1
ปั่น แพร่ น่าน เมื่อวันวาน
« เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 10:14:45 AM »

ชะอุ๊ย ลืมไปแล้วว่ายังมีเว็ปดีๆเว็ปนี้อยู่ ห่างหายกันไปเป็นปีเลยครับ

วันนี้ผมเอาประสบการณ์การปั่นอีกทริปหนึ่งมาเล่าให้ฟังครับ

แรกเริ่มเดิมที ทริปนี้ก็มี3ผู้เฒ่าเป็นแกนนำละครับ ขอเอ่ยนามกันซั๊กนิดนะครับ ป๋าเหมียน ป๋าแฮป และก็ป๋าวัฒน์

ผมผู้ลังเล จะไปดีหรือหรือไม่ไป สุดท้ายตัดสินใจไป แบบฉิวเฉียดก่อนรถไฟจะออกชั่วโมงกว่าๆ ฉะนั้นเมื่อตัดสินใจไป ผมจึงมีเวลาจัดของเยอะมากครับ ประมาณ15นาทีก็เสร็จ แล้วก็รีบปั่นจากที่พักพัฒนาการไปหัวลำโพงเพื่อขึ้นรถไฟครับ

ผมใช้เวลา1ชม.5นาทีก็ถึงหัวลำโพงครับ เวลานั้น 3ทุ่ม50 รถไฟออก4ทุ่มครับ อืมมมม ไปถึงก่อนเวลาตั้ง10นาทีแหน่ะ ถึงหัวลำโพงยังมีอารมณ์ถ่ายรูปอีกนะ เอาซั๊กหน่อย โมเม็นท์แบบนี้หาได้กันซะที่ใหน......อิอิ

ผมมาถึง ป๋าแฮปป๋าวัฒน์แกก็มารอกันตั้งแต่หัวค่ำแล้ว อ้อ ป๋าเหมียนป๋าอีกท่านแกไปรอที่บ้านปินอ.ลองจ.แพร่นะครับ

ตามมาเลยครับ กับรถไฟชั้น3 ชั้นที่เราถนัด หลับบ้างตื่นบ้างเราชอบครับแบบนี้ บางจังหวะมีสาวมานั่งด้วย ให้ต้องเกร็งหน้าท้องกันนิดหน่อย ป๋าแฮปบอก อิอิ
คนเก่งมีมาก คนกล้ามีน้อย

• PHASE 5
Re: ปั่น แพร่ น่าน เมื่อวันวาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 10:28:13 AM »

ถึงบ้านปินก็เก้าโมงแระ เลทนิดหน่อย ป๋าเหมียนที่มารออยู่ก่อนแล้วเห็นผมมาต๊กกะใจ อาววว ใหนว่าไม่มา

คือแบบว่า....หัวใจมันเรียกร้องอะ แต่บอกก่อนครับตามแผนทริปนี้เค้าปั่นกันหลายที่ หลายวัน แต่ผมมีเวลาแค่2-3วันนะครับ เรียกง่ายๆว่ามาแจม เสร็จก็ต้องกลับก่อนนะครับ เพราะต้องกลับใต้ตอนปีใหม่

สัมภาระที่เตรียมมาลวกๆ ขาดโน่น  เกินนั่น มันเป็นความสนุกครับ ถ้าพร้อมซะทุกอย่างมันจะเปอร์เฟคเกินไปนะผมว่า

เริ่มการปั่นจากสถานีรถไฟบ้านปินอ.ลองก็มุ่งหน้าไปจ.แพร่ครับ แค่เนินแรกก็แทบทรุดแล้วครับ มันช่างเป็นเนินคัดตัวซะจริงๆครับ กว่าจะถึงแพร่ก็เหนื่อยเพียบแล้วครับ

วันนี้วันแรก ตามแผนเราจะไปค้างแรมกันที่ขุนสถานครับ แต่......จากคำบอกเล่าของจ่าที่เราแวะถาม ไม่น่าอย่างยิ่งที่จะขึ้นไปครับ เพราะที่จ่าบอกว่าทางข้างหน้าราบๆ ปั่นสบายๆเรายังแทบอ๊วก นี่จ่าบอกขึ้นขุนสถานชันมากเราเลยเปลี่ยนใจทันทีครับ ประกอบกับเรามาถึงทางเข้าก็เย็นแล้วด้วย จึงตัดสินใจปั่นพุ่งไปหาที่ค้างแรมเอาข้างหน้าดีกว่า อำเภอที่อยู่หน้าเราคืออ.เวียงสาครับ

• PHASE 5
Re: ปั่น แพร่ น่าน เมื่อวันวาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 10:43:41 AM »

ระหว่างทางมีการซ่อมถนนเป็นระยะๆครับ ขุดไหล่ทางซะชันเชียว ปั่นใกล้ๆเสียวาบๆ มืดด้วย รถเยอะอีกต่างหาก กว่าจะถึงเวียงสาก็เกือบ2ทุ่มครับ วันนี้คงหาที่กางเต็นท์ลำบาก เลยหารีสอร์ทข้างทางเอานี่แหล่ะ เหนื่อยกันมาเพียบแล้วด้วย วันนี้เบาะๆ 136กม.ครับ เหนื่อยลากใส้ ทั้งอดหลับอดนอน แล้วก็มาปั่น อากาศหน้าหนาวนะ  แต่บอกได้เลย ร้อนเฮียๆ

ร้อนๆแบบนี้ก็ต้องดับร้อนด้วยโขลงช้างเย็นๆครับ เช้ามาจะได้มีพลัง

• PHASE 5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 10:58:39 AM »

วันที่2

วันนี้เราตื่นเช้าครับ ผมว่าเช้าแล้ว แต่ป๋าๆเค้าตื่นก่อนผมอีก แหมๆพวกสว.นี่แน่นอนจริงๆเลยเน๊อะ

ตามแผนวันนี้เราจะปั่นเข้าไปตัวเมืองน่าน ชมวัด ชมเมือง ไหว้พระ จากนั้นก็จะไปภูคา มาเลยครับ วัดที่จะไปที่แรก วัดพระธาตุแช่แห้งครับ วัดดังสัญญลักษณ์จ.น่านเค้าเลยละ

อีกวัดนึงก็วัดภูมินทร์นี่ก็สวย เสร็จสายธรรมก็แวะต่อสายหวาน นี่เลย ขนมหวานป้านิ่มอันโด่งดัง ทราบจากป๋าเหมียนว่ามาน่านต้องมากินขนมหวานร้านนี้ ไม่งั้นมาไม่ถึง จัดไปครับ

• PHASE 5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 11:08:45 AM »

ต่อ

• PHASE 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 11:10:36 AM »

ต่อ

• PHASE 5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 11:19:02 AM »

และแล้ว เมื่อเราเริ่มอิ่ม เริ่มถามเส้นทางที่จะไปภูคา เราเลยตัดสินใจที่จะไปแม่จริมกันทันทีครับ อุอุ จากที่แม่จริมไม่ได้อยู่ในแผน

ตั้งแต่คนแถวนั้นบอกว่า จะไปภูคากันเลยเหรอ หืออออ โหดนะ จะไม่ค่ำก่อนหรือ 60โลกว่าจะถึงทางขึ้น แล้วจากนั้นก็ชันโคตรนะ

อืมมม ตอนนี้ก็บ่ายเข้าไปแล้ว ต่างคนต่างลังเล หาเป้าหมายใหม่ดีกว่า ก็ได้ว่าแม่จริมครับ อุทยานแห่งชาติแม่จริม อยู่ใกล้สุดแระ ห่างออกไป50กม.โดยประมาณ ปะ ไปกันครับ มุ่งหน้าแม่จริม......

• PHASE 5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 11:35:37 AM »

แม่จริม อืมมมมม จ่าไม่ได้บอกเลยว่ามันชัน ของแท้ครับ ชีวิตผมก็ไม่เคยต้องสัมผัสกับเขาอะไรมันจะมากมายอย่างนี้มาก่อน ปั่นไปหยุดไปครับ ก้มหน้าก้มตา นี่กูมาทำไมวะเนี่ย เนินแต่ละเนินมันยากยิ่งกว่าตอนที่เบียร์หมดที่หน้าด่านอีกครับ กล้วยก็หมด น้ำก็เกลี้ยง หันหลังกลับเดี๋ยวเมียด่าอีก เอ๊า ไป ต่อๆ

80 ร่วมๆ90โลครับวันนี้ นับจากเวียงสานะ เราก็ถึงอช.แม่จริมจนได้ ก็ปาเข้าไปจะสองทุ่มเช่นเคยครับ มืดอีกแล้ว ก่อนเข้าถึงที่ปักเต็นท์เหมือนมีนางฟ้ามาประทาน นางได้เสกช้างมาให้1โขลงใหญ่ให้เราได้เพิ่มพลังกันครับ คืนนี้ช้างบุก มาแล้วต้องสู้ครับ ช้างๆๆๆ

• PHASE 5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 11:47:57 AM »

วันที่3

วันนี้ ผมปั่นวันนี้อีกวัน ตอนเย็นก็ต้องขึ้นรถทัวร์กลับกทม.แล้วครับ คิดแล้วน่าใจหาย คิดถึงช้าง

ตื่นขึ้นมาวันนี้ก็เหมือนเคยครับ สว.ตื่นแต่เช้า จัดแจงหาอะไรที่เหลือจากเมื่อคืนกินกันพออิ่มครับ ผมเห็นลำน้ำว้ามันช่างน่าเล่นก็เลยชวนป๋าๆลงเล่นก็ให้ชื่นใจประสาสว.และหนุ่มๆอย่างผมครับ

• PHASE 5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 11:53:41 AM »

วันนี้เราออกจากอช.แม่จริม จะมุ่งหน้าไปอีกทาง แต่เป็นทางลัดที่จะมาออกเวียงสาได้ โดยไม่ต้องย้อนเข้าน่านครับ ระยะทางประมาณ30กว่าโล ผมต้องมารอขึ้นรถทัวร์ที่นั่นครับ ส่วน3ป๋าก็ปั่นกันต่อตามสว.สไตล์

เริ่มปั่นก็10โมงกว่าๆ  ขึ้นเขาลงเขาเหมือนเคยครับ น่านมันหาทางราบยากซะจริงๆ อากาศที่ร้อนตอนกลางวันก็ยังตามเรามาแบบไม่หยุดหย่อนครับ

ถึงเวียงสาจะบ่าย3แระ ผมก็ได้เวลาแยกตัว ป๋าๆก็ไปกันไปต่อ นาน้อย เสมอดาว นาหมื่น และอีกหลายที่ครับ

ผมขึ้นรถทัวร์ตอนทุ่ม

• PHASE 5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 12:04:49 PM »

หกโมงเช้าของวันที่4ผมก็ถึงเต็นท์ครับ

จบแล้วครับ ทริปสั้นๆ แต่น่าจดจำมาก ตอนปั่นเหนื่อย หนัก ทรมานตัวเอง อยากกลับ ด่าตัวเอง กรูมาทำไม กรูมาทำไม แต่พอกลับมาแล้ว อยากไปอีกอะ โอ๊ย อยากไปอีกแล้ว ยากที่จะให้คล้อยตามครับ ต้องลองแล้วจะรู้ นี่ตอนที่ผมกลับมาแล้วพวก3ป๋า เค้าไปต่ออีก3-4วันแหนะ โดยเฉพาะป๋าวัฒน์ปั่นต่อยาวไปถึงเชียงใหม่เลย ฟังแล้วอยากเกิ้น.....

แล้วพบกันใหม่ทริปหน้าก๊าบบบบ.....

fasai

• START CAFE
  • PHASE 1
  • *
  • การ์ม่า: +0/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 12:12:38 PM »

น่าอิจฉาฮะ

ผมยังคิดอยากจะปั่นจักรยานบ้าง แต่ก้อยังไม่ได้เริ่มซักที เลยฮะ

• PHASE 5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 12:22:20 PM »

น่าอิจฉาฮะ

ผมยังคิดอยากจะปั่นจักรยานบ้าง แต่ก้อยังไม่ได้เริ่มซักที เลยฮะ

เฮ๊ย นึกว่าไม่มีคนเข้าเว็ปนี้ซะแระ อิอิ มาๆ เริ่มวันใหนก็ไม่สาย มาปั่นกัน

NOKY

• START CAFE
  • PHASE 4
  • การ์ม่า: +1/-3
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 12:30:19 PM »

สรุปสั้นๆ นั่งรถไฟไปถีบจักรยาน หาเบียร์ทานในป่าเขา
วรรษ-ต-ฟรรค

• PHASE 5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 12:32:38 PM »

สรุปสั้นๆ นั่งรถไฟไปถีบจักรยาน หาเบียร์ทานในป่าเขา

มันพันนั้นแหล่ะ อิอิ

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.079 วินาที กับ 25 คำสั่ง