start-peugeot.com

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: สันป่าตอง-กทม. ด้วยดรีมแบบป๊อดๆ  (อ่าน 5256 ครั้ง)

ธรรม-webmaster

• Administrator
  • PHASE 5
  • การ์ม่า: +1/-1
สันป่าตอง-กทม. ด้วยดรีมแบบป๊อดๆ
« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 10:47:38 AM »

เรื่องของเรื่องคือผมอยากได้ดรีมซั๊กคันเพื่อมาแทนคันเก่าที่เฟรมผุ หาในเน็ตกันอยู่พักใหญ่แล้วครับ แต่จริงๆคือหาตลอดนั่นแหล่ะ อยากได้ อยากเอามาใช้ อยากเอามาขาย
ก็เหมือนเปอโยต์นั่นแหล่ะครับ ใช้ด้วย ขายด้วย รถที่ใช่รถที่ชอบ อะไรมันจะมีความสุขกว่านี้ครับ

รถรุ่นนี้มันหากันไม่ได้ที่กทม.ซะด้วย ส่วนใหญ่ไปกระจุกอยู่โน่น แถวภาคเหนือ ผมใช้รุ่นนี้มา20กว่าปีแระ เชื่อมั๊ยครับ สมัยที่ตอนกทม.เต็มไปด้วยรถ2จังหวะ ผมกลายเป็นตัวประหลาดไปเลย รถอะไร ควันก็ไม่มี เสียงก็ไม่ดัง แต่เมื่อใหร่ที่ผมขึ้นเหนือ โอวววววมายเฟรน เพื่อนผมทั้งนั้นครับ

สำหรับผมคันที่ผมจะไปซื้อนี้ก็ไม่วายอยู่ภาคเหนือครับ อ.สันป่าตอง จ.เชียงใหม่ ตามแผนคือขึ้นไปซื้อแล้วใส่รถไฟกลับ จะซื้อมาเผื่อขาย การเดินทางก็ต้องประหยัดเข้าไว้ ฉะนั้นรอบนี้เราเลยต้องใช้บริการรถไฟฟรีครับ ซื้อได้ก็จะเอาใส่รถไฟกลับในวันรุ่งขึ้น นอนเชียงใหม่1คืน ดื่มเบียร์กะพรรคพวกแถวนั้นซั๊ก1แก้ว อันนี้ที่คิดไว้ครับ แต่แหมวันที่ผมจะเดินทางนี่ตรงกะวันศุกร์ แถมเป็นศุกร์ที่ก่อนหยุดยาวเข้าพรรษาซะด้วย วันนี้เราจะมีตั๋ว และจะได้นั่งมั๊ยน้อ

คนเก่งมีมาก คนกล้ามีน้อย

• PHASE 5
Re: สันป่าตอง-กทม. ด้วยดรีมแบบป๊อดๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 11:12:46 AM »

ตอนแรกจะปั่นจักรยานไปขึ้นรถไฟที่หัวลำโพงแบบที่เคยปฏิบัติมาครับ แต่เจ้าจักรยานที่ผมคัดดีแล้วดันมาปั่นได้ไม่เกิน5โล เฟืองรูดซะ...กรรม ปั่นกลับครับ เปลี่ยนแผนใหม่ ไปรอรถไฟฟรีที่สถานีหัวหมากเพื่อไปหัวลำโพงแทนเลยแล้วกัน ลุยครับ

ผมถึงหัวลำโพงเกือบเที่ยงครึ่ง ตรงดิ่งไปขอตั๋วฟรีเลยครับ แล้วก็......เย้ห์ ได้ตั๋วแล้ว แต่.....ตัวยืนครับ....อืมมมมเอางัยดีฟระ....ไปก็ไปครับ หันหลังกลับเดี๋ยวเมียมันจะหัวเราะเยาะเอา ปะๆๆ......

และแล้ว อย่างที่คิดครับ คนเพียบ ผมลองเดินขึ้นไปแต่ละตู้ก็ปรากฏว่าเจอตู้ที่ๆนั่งแปลกๆบางตู้ครับ ปกติรถที่นั่งชั้น3นี่มันนั่งเป็นคอกหันหน้าชนกันคอกละ4คนใช่ปะ ฝั่งละ4 แต่บางตู้ฝั่งหนึ่ง4แต่อีกฝั่งหนึ่ง6ที่นั่งครับ ขาใหญ่แถวนั้นเค้าบอกว่า รถไฟเค้าออกตัวให้4ที่นั่ง ส่วนที่นั่งที่5และ6ว่างครับ ใครได้ตั๋วยืนจับจองได้เลย ก็เสร็จโจรดิครับ ผมนั่งฉับ ตอกเสาร์เข็มไว้เลยครับ ตูจะไม่ปวดฉี่ ถ้าปวดอึ๊จะตดอย่างเดียวครับ 

หลังจากรถออกจากหัวลำโพง คนก็เยอะขึ้นเรื่อยๆครับ เริ่มยืน และเริ่มขึ้นไม่ได้ อารมณ์ขสมก.เมื่อ30ปีที่แล้วครับ ดีไม่ดีมีโหน

• PHASE 5
Re: สันป่าตอง-กทม. ด้วยดรีมแบบป๊อดๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 11:39:56 AM »

ได้นั่งนะ แต่เห็นเด็กเล็ก  ผู้หญิง คนแก่ขึ้นมาทีหลังต้องยืนกัน น่าสงสารครับ ผมเลยแกล้งหลับซะ เย้ย....มะช่าย ก็สลับให้พวกเค้ามานั่งบ้าง เรานั่งนานๆก็เมื่อยครับ  สนุกดี ยืนก็ได้คุยกะคนที่ยืนด้วยกัน นั่งก็คุยกะคนนั่ง

รอบบนี้ผมจะลงลำพูนนะครับ เพราะนัดเจ้าของรถดรีมที่จะซื้อที่สถานีรถไฟลำพูน  ถึงลำพูนตอนตี4 44นาที เลทไป1ชม.เอง รับได้ครับ นั่งรอลูกค้าที่นี่ละ ระหว่างนั้นก็ไปดูตารางรถไฟที่เราจะเดินทางกลับ เห็นเวลาที่รถไฟขบวนใหม่ อุตราวิถีที่ตามหลังเรามาจากกทม.จะเข้าที่ลำพูน 6.50 ลองดูจิ๊ว่าจะเลทเหมือนเราป่าว

โอว แม่จ้าว รถไฟไทย 6.50เป๊ะครับ อุตราวิถีถึงลำพูน ไม่เลทแม้แต่นาทีเดียว นี่ละครับ ต้องชื่นชมเค้าหน่อย ของเราเลทเพราะฟรีเน้อะ อยากตรงเวลาจ่ายตังค์จิ
เคล็ดลับความแรงผมว่านี่เลย 2หัวลาก

• PHASE 5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 11:50:37 AM »

นี่ครับ ฮอนด้าดรีมคันที่ผมมาซื้อ แล้วก็ซื้อสำเร็จ สภาพรถตอนนั้นก็พอขับได้ครับ ได้มาก็ขับไปสำรวจตลาดมอไซค์ซักหน่อยครับ เค้ามีตลาดนัดซื้อขายรถมือ2ที่สันป่าตองด้วยครับ

ระว่างทางก็ขับไปซ่อมไปครับ เริ่มจากโซ่ สเตอร์  เปลี่ยนใหม่เลยครับ กระจก ระบบไฟ แบ็ต ให้ช่างเค้าเช็คทุกอย่าง ปกติผมจะทำเองนะ แต่รอบนี้พึ่งเค้าหน่อย ไม่ได้เอาเครื่องมืออะไรมาเลย

• PHASE 5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 12:05:00 PM »

ขับไปขับมา พรรคพวกที่เราจะไปกินเบียร์ซั๊ก1แก้วด้วยก็เงียบจังแฮะ เอางัยดีฟระ นี่ก็11โมง จะรอรถไฟฟรีกลับพรุ่งนี้ก็ต้องหาที่นอน เปลืองตังค์อีก คิดๆๆๆ

แล้วถ้าเรา ขับไปเรื่อยๆละ เอาทิศทางมุ่งหน้าเข้ากทม. ไม่ไหวตรงใหนก็เอาขึ้นรถทัวร์ ย่นระยะทาง ค่าระวางจะได้ถูกๆ ไป๊.....ไปก็ไป

เอานี่ละเอาทางที่เราเคยกลับแต่สมัยก่อนโน่นนน......ลำพูน-บ้านโฮ่ง-ลี้-เถิน ไปบรรจบสายหลักที่เถิน จากนั้นก็ยิงยาวเข้าตาก นี่ตามที่คิดนะ ว่ายังงัยๆวันนี้เราคงได้เอาใส่รถทัวร์กลับที่ตากล่ะนะ

• PHASE 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 12:10:23 PM »

ชุดขับมอร์ไซค์แบบตั้งใจวันนี้ก็ได้สภาพอย่างที่เห็นล่ะครับ เสื้อยืด กางเกงขาสั้น รองเท้าแตะ

ก็ขับเรื่อยๆนะ 70-80 ฝนตกบ้าง เปียกบ้าง แป๊ปๆก็แห้งเพราะแดดเปรี้ยง เดี๋ยวๆก็ตกอีกให้พอชิวๆ

ช่วงจากลี้-เถินนี่ขอบอก มันมาก ด้วยถนนที่คดเคี้ยวบนเขายางปี2009ของผมมีทำให้อะดรีนาลีนผมมันฉีดพล่านดีแท้ครับ  ดรีมมันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้จริงๆครับ ผมละไม่แปลกใจเลยว่าทำไมรถดรีมภาคเหนือมันถึงมีเยอะ มันขึ้นเขา ลงเขา เข้าโค้งมันส์อย่างนี้นี่เองครับ

• PHASE 5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 12:22:57 PM »

เลยเถินมาก็เข้าถนนสายหลัก มุ่งหน้าสู่ตากครับ และความตั้งใจว่าจะพอแค่ตาก ถึงตากมันยังไหวอะ เอางัยดี ต่อซิวะตาธรรม

จากตากเข้ากำแพงเพชร หูผมนี่เริ่มอื้อครับ ลองดูที่ท่อซิครับ มันผุก่อนหน้านิดหน่อย แต่ตอนนี้มันขาดเหลืออย่างที่เห็นครับ ขับผ่านชุมชนใหนต้องมีคนมองกลายเป็นเด็กแว๊นไปซะแร้วตาธรรม

• PHASE 5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 12:34:55 PM »

ตอนนี้ความตั้งใจที่จะเอารถมอไซค์ขึ้นรถทัวร์เริ่มหมดไป แผนใหม่คือขับแม่มให้ถึงกทม.เลยละกันวะ.......

แต่ตอนนี้ใกล้ทุ่มนึงแล้ว เลยกำแพงเพชรมาจะเข้าคลองขลุง ฝนตกอีก ตรูดนี่ระบมไปหมดแล้ว ไฟหน้าก็ไม่สว่าง เสื้อยืดตัวเดียวเปียกด้วย หนาวสะท้านทรวง พอ....สำหรับวันนี้ หารีสอร์ทนอนคลองขลุงนี่ละวะ วนหาแป๊ปนึงได้ละ 350บ.ต่อคืน โอยยยยซื้อเบียร์มาป๋องนึง กินไม่ลง แถมรีสอร์ทเหมือนจะมีอะไรก๊อกๆแก๊กๆ แต่ตาธรรมไม่สน หลับอย่างเดียวครับ

เช้ามาอีกวัน ความล้าหายเป็นปลิดทิ้งครับ เหลืออีกครึ่งทาง ยังงัยๆมันต้องถึงกทม.ซิน่า มาขนาดนี้แล้ว วันนี้ออกเจ็ดโมงครับ ขับเรื่อยๆเหมือนเดิม แต่แดดแรงหน่อย วันนี้ครึ่งทางที่เหลือไม่มีอะไรตื่นเต้นครับ นอกจากรถแล้วก็รถ

• PHASE 5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 12:43:29 PM »

บ่ายโมงตรง ผมก็ถึงเต็นท์ครับ ครึ่งหลังขับไป6ชม. แต่ขับมาซั๊กพักก็ปวดตรูดเหมือนเดิม......

นี่ละครับ เรื่องราวของดรีมแบบป๊อดๆก็เป็นแบบนี้ละครับ จริงๆแล้วดรีมคันที่ผมใช้อยู่ก่อนที่เฟรมมันจะผุ ผมไฝ่ฝันมากๆที่จะขับไกลๆแบบนี้ซั๊กครั้ง แต่ก็ไม่กล้า ป๊อดนะครับ จนมันพังซะก่อน รอบนี้เติมน้ำมันไป5ครั้งครับ 340บ. ที่พักอีก350 รวมเป็น690 เซฟไปได้หลายตังค์ ประสบการณ์อีกเพียบ ใครจะว่ายังงัยไม่รู้ แต่เมียให้ผ่านครับ  หวังว่าจะได้ทำอีกในครั้งต่อๆไปนะธอว์......

แล้วเจอกัน work trip ต่อๆไปนะครับ

fasai

• START CAFE
  • PHASE 1
  • *
  • การ์ม่า: +0/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 01:45:19 PM »

เยี่ยมครับพี่   

• PHASE 5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 01:55:10 PM »

เยี่ยมครับพี่   

ขอบคุณครับหัวหน้า เสียดายหัวหน้าไม่ชอบแนว2ล้อ ไม่งั้นรอบหน้าจะชวนไปปั่น

• PHASE 5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 07:17:53 AM »

นี่ครับ หลังจากได้มา วันรุ่งขึ้นผมก็จัดการทั้งซ่อมทั้งเปลียน เพราะเรามีคันเก่าที่เป็นอะไหล่ทั้งคันเราจึงเปลี่ยนไม่ยั้งครับ

• PHASE 5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 07:24:10 AM »

เสร็จแล้วครับ โอววว ขี่ดีเลยครับ ตอนที่ขี่มาว่าดีแล้ว มาวันนี้ดียิ่งกว่ายังกะป้ายแดงเลยครับ พร้อมใช้ แล้วก็พร้อมขายแล้วครับพ้มมมม......

domeynique

• START CAFE
  • PHASE 1
  • *
  • การ์ม่า: +0/-0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 12:58:07 PM »

โอ้ววว สุดย้อดดดดด

คนก็อึด รถก็ถึก คู่มือติดรถยังอยู่อีกด้วย

• PHASE 5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2017, 07:08:18 PM »

ช่วงนี้เว็ปเพี้ยน ยังมีอีกหลายทริปที่ยังไม่ได้โชว์

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.053 วินาที กับ 26 คำสั่ง