start-peugeot.com

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: 205ในรอบหลายปี แต่Corolla Gti นี่ครั้งแรกครับ  (อ่าน 4191 ครั้ง)

ธรรม-webmaster

• Administrator
  • PHASE 5
  • การ์ม่า: +1/-1
205ในรอบหลายปี แต่Corolla Gti นี่ครั้งแรกครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 31, 2018, 08:18:34 AM »

หลังจากที่205เปิดประทุนไปอยู่กะนายใหม่ผมก็ยังไม่เคยได้สัมผัส205อีกเลย มาได้คันนี้แหละครับในรอบหลายปี เลยเก็บความตื่นเต้นไว้ไม่อยู่ต้องบอกต่อครับ

คันนี้ผมไปเอาถึงเชียงใหม่ เป็นรถเต็นท์ ขายที่เชียงใหม่มาพักใหญ่ๆแต่ก็ขายไม่ออก มันถูกมองเมินจากคนเชียงใหม่ ผมก็แปลกใจเหมือนกันว่าทำไมเลยต้องขึ้นไปดูให้รู้แล้วรู้แรดไปเลยครับ

นี่ครับ27/12/61จัดรถทัวร์ขึ้นเชียงใหม่โดยด่วนก็ได้รถVIPซะงั้น ในช่วงเทศกาลนี่อะนะตั๋วยังว่าง อันนี้ก็งงอีกรอบ
คนเก่งมีมาก คนกล้ามีน้อย

• PHASE 5
Re: 205ในรอบหลายปี แต่Corolla Gti นี่ครั้งแรกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2018, 08:32:57 AM »

ตี5ครึ่งถึงเชียงใหม่ เจ้าของเต็นท์ก็ดี๊ดีมารอรับที่อาเขตแบบไม่ต้องให้ผมไปรอ ปกตินะผมนัดลูกค้าที่ขนส่งทีไรผมต้องไปรอแม่งตลอด กูนั่งรถมาเป็น10ชั่วโมงแทนที่มึงจะมารอกูแม่งกูต้องไปนั่งรอมึงอีก.....บ่นให้ฟัง แต่เจ้านี้เค้าดีมากขอชมเชยครับ

ไปถึงเต็นท์ก็ได้เจอกับ205 และอีกคันครับ Corolla GTi โอว อันนี้ก็อยากได้มานานแระ แอบมองมาอยู่เรื่อยแต่ซื้อไม่ลงเพราะราคามันสูงซั๊กหน่อย

วกมาที่205 ลองดูภายนอกก็เออ ไม่สวยแต่ก็รับได้ครับ  ภายในก็พอได้ คอนโซลมีแตกตามประเพณีแต่ก็ไม่ทั้งหมด เรียกว่ารับได้ ห้องเครื่องนี่สวยกริ๊ป

ผลที่ได้จากการลองขับจัดว่าดีเกินคาดครับ เครื่องพุ่งแรงอาจจะได้อานิสงส์จากระบบหัวฉีดเดิมที่ยังสมบูรณ์เลยขับได้มันส์สุดๆ เกียร์ก็ยังเข้าได้เงียบๆ เพลาขับก็ยังไม่ดังเลยจัดซิครับรอไร

• PHASE 5
Re: 205ในรอบหลายปี แต่Corolla Gti นี่ครั้งแรกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2018, 08:51:10 AM »

โยกไปลองเจ้าโดเรม่อนGTiบ้าง ก็เออไม่เลว แต่ขอบอกว่า205มันวิ่งได้แรงกว่า แรงมันเยอะกว่า205เพราะเครื่อง4AGEนี่จัดว่าแรงมากในพิกัดเครื่อง1600สมัยนั้น แต่205ขับแล้วได้แรงครับ พูดแบบนี้งงปะ

แต่ก็เอานะเพราะบอกตรงๆว่าผมหมายมั่นปั้นมือว่าอยากจะเล่นรุ่นนี้มานาน มันคือรถที่ออกในรุ่นราวคราวเดียวกับ405Mi16 ลายเบาะก็คล้ายกัน เป็นดิสเบรค4ล้อเหมือนกัน แต่ตอนนั้นราคามือ2มันแพงกว่าMi16อยู่เยอะ เลยทำให้ต้องมองผ่าน

ที่สุดคือเจ้ารุ่นนี้ภายในมันถูกใจผมเหลือหลาย เบาะบั๊กเก็ตซีตลายดำแดงทรงสปอร์ต แถมหน้าปัดมีเพิ่มหลุมเกจวัดอะไรไม่รู้อีกเพียบ เรียกว่าซื้อมาเพราะภายในก็ไม่ผิดครับ

• PHASE 5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2018, 09:09:40 AM »

สรุปจัดมาทั้ง2ลำครับ 205ในรอบหลายปี แต่Corolla Gti นี่ครั้งแรกตามหัวข้อเลยครับ แต่ผมไปคนเดียวตัดสินใจขับ205กลับก่อน โดเรม่อนฝากป๋านกไว้ที่เชียงใหม่ เดี๋ยวจะขึ้นไปรับกลับอีกรอบ วันนี้เอารถที่ขับแล้วได้แรงกลับบางพลีก่อนแล้วกันเน๊าะ

และแล้วก่อนขึ้นขุนตาลไฟความร้อนมันก็โชว์ แหมๆๆๆมาเร็วซะ จอดเช็คน้ำไล่ลมแล้วไปต่อ ข้ามขุนตาลสำเร็จผ่านลำปาง ไฟโชว์อีก อะไรวะ งานจะเข้าซะละม้าง คราวนี้จอดซ่อมในปั๊มยาวเลยครับ ฝนก็ตก รื้อหาสาเหตุอยู่นานเลย ปรากฎว่า ท่อน้ำถังพักมันตัน น้ำไม่เข้าหม้อน้ำ ก็เลยแหย่ๆทุบๆอยู่พักใหญ่คราบสนิมขี้โคลนออกมากองใหญ่ ประกอบเสร็จ ไปต่อ ณ.เวลานี้รถถึงบางพลีแล้วครับ นอกจากแอร์ไม่ค่อยเย็นก็ไม่พบปัญหาอย่างอื่น ให้3ผ่านครับ

• PHASE 5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2018, 09:20:01 AM »

รถคันที่แล้วที่ผมไปซื้อมาจากเชียงใหม่คือ บิ๊กเอ็มเครื่องเบนซิน Z20 ผมเติมน้ำมัน2ครั้งๆละ700มาได้เกือบถึงบางพลี มาหมดแถววงแหวนอ่อนนุช ผมก็ว่าประหยัดสุดๆ แต่....

205คันนี้เติมน้ำมันเท่ากัน เติม2ครั้งๆละ700  แถมตอนขากลับผมวนไปโน่น สันป่าตอง ระยะทางเพิ่มขึ้นไปอีก มาถึงบางพลีน้ำมันยังเหลืออีก1ขีดเต็มๆครับ ป๊าดดด

ยังเหลือโดเรม่อนครับ ขึ้นไปเอาเมื่อไหร่จะมาโม้ให้ฟังเป็นลำดับถัดไปครับบบบบบ.......

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.062 วินาที กับ 24 คำสั่ง