start-peugeot.com

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: ขี่ดรีมจากคลองจันดี-สมุทรปราการ ใครว่าใกล้ แต่ผมไม่  (อ่าน 5233 ครั้ง)

ธรรม-webmaster

• Administrator
  • PHASE 5
  • การ์ม่า: +1/-1

สืบเนื่องจากสงกรานต์62ที่ผ่านมา ผมได้มีโอกาศลงใต้พาพวกที่สมุทรปราการไปเที่ยว ไปไหว้พระพ่อท่านคล้าย ที่วัดธาตุน้อย จ.นครศรี ผมได้ไปเจอดรีมเก่าๆจอดอยู่คันนึงที่ลานวัด
ผมชอบดรีมมากๆ ปกติก็หาซื้อดรีมมาใช้ๆขายๆเป็นประจำอยู่แล้ว  ก็เลยถามหาเจ้าของ และผมก็เจอเจ้าของจนได้ คุยไปคุยมาก็เลยถาม...."ขายมั๊ยครับ"

เจ้าของแกอึ้ง แกบอก"จะซื้อก็ขาย มีรุ่นนี้อยู่2คัน " เย้ย....ผมน่ะถามเล่นๆ  "น้องบ่าวให้เท่าไหร่ละ " พี่แกถาม บร่ะ....เอาแล้วตรู....ก็เลยบอกว่าเดี๋ยวขอพาพวกไปเที่ยวก่อนเดี๋ยวจะติดต่อกลับมาครับ

หลังจากเที่ยวสงกรานต์เสร็จกลับมาสมุทรปราการ ก็นั่งคิดนอนคิด ตรูจะติดต่อกลับดีมั๊ยว้า.....โทรไปครับ ยังงัยไม่รู้จบแฮะ ตกลงราคากันพอใจทั้ง2ฝ่าย ก็เดินทางลงไปซิครับ

โดยครั้งนี้ก็เหมือนทุกครั้งที่ผมเดินทางคือ โดยทางรถไฟครับ

ไปกันครับ 22/4/62 นั่งชั้น3ชั้นที่หรูสุดของขบวนเหมือนเดิม ค่าตั๋ว270บ. ขบวน83 กทม.-ตรัง แต่เราจะลงที่สถานีคลองจันดี  รถออก17.05น. ตามแผนคือซื้อเสร็จก็จะใส่รถไฟกลับ โดยต้องรอเย็นๆกว่าจะมีรถไฟเที่ยวขึ้น ผมซื้อมาขายยังงัยก็ต้องเซฟเข้าว่าครับ

ในรูป รถดูว่างๆแต่พอถึงเวลารถออกไม่ว่างนะครับ เต็มทุกที่นั่่ง บางช่วงมียืนด้วย ถามพ่อแม่ลูกที่นั่งในคอกเดียวกะผมว่าลงไหน พี่แกบอก "ตรัง" ตุ้มโป๊ะ สุดสาย โอกาศที่ตรูจะได้ยืดขาจะมีมั๊ยน้อ

คนเก่งมีมาก คนกล้ามีน้อย

• PHASE 5

23/4/62 หกโมงเช้ากว่าๆผมก็ถึงสถานีคลองจันดีครับ รฟท.เลทไปเล็กน้อยไม่ถึงครึ่งชม. รับได้ครับ แต่ปวดเมื่อยสุดๆ ด้วยการหลับนอนในclass vipสไตล์ทำให้เกิดอาการคอเคล็ด หลังเดาะ เข่าหรุด บันเด้าเสียแทบไม่ได้หลับ  ไปถึงก็เจ้าของดรีมเค้ามารออยู่แล้ว น่าชมเชยครับ ขอเล่าอะไรให้ฟัง ผมไปซื้อรถตจว.บ่อย ส่วนใหญ่นะลงรถเสร็จก็ต้องไปนั่งรอเจ้าของตลอด  ทั้งๆที่ก่อนออกก็แจ้ง ก่อนถึงก็แจ้ง กรูเดินทางมาตั้งไกลแทนที่จะมารอกรู ไอ้แหย็ดแหม๋ม   บางเจ้านะปล่อยให้ผมรอเป็นชั่วโมงผมบอกพี่ไม่ต้องมาละกูไม่ซื้อรถมึงละ ผมกลับทันทีครับ เสียเงินเสียเวลา และเสียสุขภาพจิตกับไอ้พวกนี้จริงๆ  อันนี้บ่นให้ฟัง(หลายรอบแระ อิอิ) มีพี่เจ้าของคนนี้เค้ามารอผมเลย เจ๋งเป้งครับ

พี่เค้าก็พาไปบ้าน จริงๆไม่น่าเรียกพี่ เพราะแกอายุ68แล้ว แก่กว่าผมตั้ง20ปีแต่ไม่เป็นไรเดี๋ยวเรียกลุงแกไม่ขาย ที่บ้านแกได้เห็นรถหลายๆคันของแกล้วนแต่เก่าๆแนวๆทั้งนั้นเลยครับ ปิดดีล ซื้อเสร็จก็เอาไปถ่ายรูปที่วัดธาตุน้อยไหว้พระพ่อท่านคล้ายวาจาสิทธิ์ซะหน่อย

ถ่ายรูปเสร็จตีลงไปทุ่งสงครับ ไปโอน คือผมอยากจัดการซะให้เรียบร้อย และก็อยากได้ทะเบียนเดิม(ทะเบียนนคร)ด้วยเลยต้องโอน เสร็จก็จะขึ้นรถไฟกลับที่นั่น

• PHASE 5

11โมงผมก็โอนเสร็จ ขับไปสถานีรถไฟ กว่าจะมีรถไฟขาขึ้นก็บ่ายๆเย็นๆโน้น จะหาเพื่อนที่ทุ่งสงก็ไม่ได้เอาเบอร์มา ตัดสินใจขับขึ้นมาเรื่อยๆดีกว่า
กะว่าเหนื่อยตรงไหนก็เอาใส่รถไฟกลับ เล็งไว้ว่าน่าจะเป็นสถานีพุนพิน(สุราษฏร์) หรือไม่ก็หลังสวน หรือเต็มที่เลยก็ชุมพร

ด้วยแดดที่ร้อน มีเมฆมาบังบ้าง ความเร็วที่60-70 ความล้าเกิดขึ้นเป็นระยะๆ ตูดเริ่มระบม และแล้วผมก็ขับผ่านชุมพรครับ อาวแล้วไมตรูไม่เลี้ยวฟระ รถไฟกะลังรออยู่ ความเมื่อล้าจะได้ถูกแก้ใข แต่รถมันเลี้ยวไม่ได้ สัญญาณใจมันบอกไม่! แกต้องขับขึ้นมาเรื่อยๆ อะไรฟระเนี่ย

ผ่านพ่อตาหินช้างได้อาหารขึ้นชื่อแถวนั้นมา1ถุงครับ ห้อยแฮนด์ต่องแต่งๆ ค่อยยังชัวร์ครับ 

• PHASE 5

ก่อนมืด ผมจอดบ่อยขึ้น พักถี่ขึ้น หัว ไหล่ ตูดระบม ขับไปลองคิดกระบวนท่าใหม่ๆบนเบาะเพื่อให้หายปวดตูด ท่าง่ายท่ายากผมทำมาหมด
มืดแล้วปัญหาอีก ไฟหน้าไม่สว่าง ผมงัดเอาไฟLEDที่ติดไปด้วยมาติดเพิ่ม แต่ดันทะลึ่งต่อผิดขั้ว ช๊อตใช้ไม่ได้อีก เห้อออ กรรม

ผ่านประจวบมาก็2ทุ่มกว่าแล้ว นี่ผมขับมาจะ10ชม.แล้วนะนี่ ไม่ไหวมืดขับยาก เลยจอดโมไฟหน้าโดยถอดกระจกไฟหน้าออก โอวได้ผลแฮะ สว่างขึ้น80% แต่ไฟมันไม่กระจายนะ ออกไปเป็นจุดแต่ก็ครอบคลุมไหล่ทางที่เราขับ โอเคเลย

เมื่อไฟสว่างแล้ว แต่ร่างกายต้องบอกว่าแหม็ดช้าด เกลี้ยงกลิบ ขับครึ่งชม.พัก พักแล้วก็พัก ก่อนถึงปราณซั๊ก6กม. แฮนด์มันแกว่งๆ  เลยจอดดู ชิ๊ปหาย ยางหลังแตก งานเข้า 4ทุ่มกว่าแล้ว จะมีร้านที่ไหนเปิด ขับบดไปอย่างนั้นแหล่ะ 6กม.ถึงปราณ เอ้อ ต้องจอดนอนแล้วเรา ได้รร.ตรงแยกปราณครับ 250บ.พัดลม รอเช้าร้านซ่อมเปิดค่อยว่ากัน ดีนะที่ยังไม่เลยปราณ ถ้าเลยไปเข้าบายพาสปราณแล้วยางแตกแถวนั้นละเป็นเรื่องละมึงเอ้ย เปลี่ยวซะขนาด

• PHASE 5

24/4/62 เช้าตื่นมาวันนี้จะต้องไปหาร้านเปลี่ยนยาง ผ่านร้านข้าวมันไก่เลยจัดซั๊กหน่อย แต่จริงๆมันไม่ใช่ข้าวมันไก่ครับ มันคือข้าวหน้าไก่ 40บ. อร่อยครับ ขอแนะนำเลย ร้านนี้เลยแยกปราณมานิดนึงซ้ายมือขาขึ้นนะ

เปลี่ยนยางเสร็จก็ขับต่อครับ ค่ายางโดนไป480บ. เพราะเปลี่ยนทั้งนอกและใน

• PHASE 5

ความล้าก็เริ่มมาเยื่อนเรื่อยๆครับ นั่งขับบ้าง ยืนขับบ้าง ผ่านเพชรบุรีมาได้ไม่ไกลเกือบได้กลิ้ง จังหวะนั้นผมยืนขับ ขาพักเท้ามันหักครับ  อีห่า เกือบคว่ำ ดีนะที่หน้าตาดีช่วยได้เยอะ ก็ขับมางั้นแหล่ะ มาเจอร้านแถวพระราม2เลยแวะเชื่อม ซื้อน้ำมันเครื่องสแปร์มาอีกกระป๋องนึง หมดไปอีก200บ.ครับ อากาศวันนี้ขอบอกนะ คนละเรื่องกะเมื่อวานจริงๆ เมื่อวานร่มสบาย บางช่วงแถวชุมพรมีฝนปรอยๆลงมาด้วยซ้ำ แต่วันนี้.... ร้อนเหี้ยๆ

• PHASE 5

ผมมาข้ามแพตรงพระประแดง 14.00น.ผมก็ถึงบ้านที่บางพลีครับ

ผมหมดค่าน้ำมันไป580บ. กับระยะทาง 800กว่ากิโล ซ่อมระหว่างทางอีก920บ. ลืมบอกที่ทุ่งสงผมได้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องและหัวเทียนไปแล้วด้วย

นี่ถ้าใส่รถไฟนะ 1,200ถึงบ้าน แต่ก็นะคนดีๆที่ไหนเค้าทำกันนนน......55555 

• PHASE 5

จบกันไปกับอีกหนึ่งเวิร์คทริปครับ เจอกันไหม่ทริปหน้า จะไปซื้อที่ไหนอีกดีน้า..ลำปางดีมั๊ย เห็นพวกบอกสาวสวย ...แต่ขายคันนี้ให้ได้ก่อนดีกว่านะ ขอบคุณที่ติดตามชมครับพ้มมมม......

อ่านทริปดรีมอีกทริป สันป่าตอง-กทม.ได้ครับที่ลิงค์ข้างล่างนี้ครับ

http://www.start-peugeot.com/webboard2/index.php/topic,896.0.html

domeynique

• START CAFE
  • PHASE 1
  • *
  • การ์ม่า: +0/-0

สุดยอดครับพี่ ขี่จนพักเท้าหักกันเลยทีเดียว  ;D

• PHASE 5

สุดยอดครับพี่ ขี่จนพักเท้าหักกันเลยทีเดียว  ;D

เล่นท่ามากเลยหัก อิอิ

Siwapong

• PHASE 1
  • *

สุดยอดครับ นับถือๆ  ;D

• PHASE 5

สุดยอดครับ นับถือๆ  ;D

ขอบคุณครับ  รอบหน้าว่าจะปั่นลงใต้ ไปด้วยกันมั๊ยป๋า (วางแผนมาจะ20ปีละ ยังไม่ไกล้า อิอิ)

Siwapong

• PHASE 1
  • *

ถึงปีนังมั้ย

• PHASE 5

ถึงปีนังมั้ย

โหพี่ แค่ขนอมบ้านผมก็พอแล้วครับ

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.339 วินาที กับ 24 คำสั่ง