start-peugeot.com

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: 205ถอดไปถอดมา ชักเยอะ  (อ่าน 3586 ครั้ง)

ธรรม-webmaster

• Administrator
  • PHASE 5
  • การ์ม่า: +1/-1
205ถอดไปถอดมา ชักเยอะ
« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2019, 09:56:27 AM »

สืบเนื่องจาก205คันนี้ครับ คันที่ผมไปเอามาจากเชียงใหม่ ตอนขับลงมาจากเชียงใหม่ก็ขับดีนะ มีปัญหานิดๆหน่อยๆผมก็ได้แก้ใขจนดีเข้าที่เข้าทางหมดแล้ว แต่ไม่รู้มันเป็นยังงัย ขายไม่ออกซั๊กที
เมื่อไม่กี่วันที่แล้ว ขับๆไปเครื่องสะดุดจะเบาดับ เปิดฝากระโปรงดู โป๊ะเช๊ะ น้ำมันเครื่องกระจายเต็มห้องเครื่องเลย งานเข้าละ ถามผู้รู้กว่า ก็ได้คำตอบคือแหวนน่าจะหัก  และการที่จะถอดแหวนออกมาดูก็ต้องถอดเครื่องลงซินะ งานช้าง ผมเคยถอดซะที่ไหน เอาวะ คนเรามันต้องมีครั้งแรก ไม่มีอะไรจะเสีย สุดท้ายทำไม่สำเร็จแยกขายแม่ม......

คนเก่งมีมาก คนกล้ามีน้อย

• PHASE 5
Re: 205ถอดไปถอดมา ชักเยอะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2019, 10:03:03 AM »

เนื่องจากผมไม่มีเครนที่จะยกเครื่องลง ผมจึงต้องถอดอุปกรณ์ประกอบออกให้เหลือน้ำหนักน้อยสุด เพราะมีแค่แม่แรงตัวเดียวในการยกเครื่องลง
เปิดฝาวาวล์เท่านั้นแหล่ะ ก็เห็นอีตัวนี้หักคา ป๊าดโท๊ะ เค้าเรียกอะไร ดูท่าทางแม่งหักมานานแล้วด้วย เอ้อแล้วตูขับมาจากเชียงใหม่ได้อย่างไรวะ

• PHASE 5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2019, 10:14:25 AM »

จะใช่สาเหตุที่น้ำมันเครื่องกระฉูดเต็มห้องเครื่องป่าวไม่รู้ อย่างไรก็ตามผมก็จะต้องยกเครื่องออกมาเปิดฝา เพื่อผ่าเครื่องให้เห็นถึงลูกสูบให้ได้
แล้วผมก็ยกเครื่องผ่าเครื่องสำเร็จครับ เปิดฝาสูบก็จะเห็นว่าประเก็นฝาเน่ามาก รูน้ำตันไปมากกว่าครึ่ง แล้วจากนั้นก็ถอดลูกสอบครับ แหวนปกติแฮะ ลูกสูบดำๆตามอายุการใช้งานแต่ไม่มีรอยใหม้ กระบอกสูบก็ยังสวย ไลน์เนอร์ไม่หาย

• PHASE 5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2019, 10:22:35 AM »

ถอดหมดแบบนี้ก็เห็นอะไรหลายๆอย่างครับ ช่วงล่าง ยางแท่นเครื่องคันนี้ก็เละหมด ต้องเปลี่ยนยกชุด

• PHASE 5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2019, 10:30:06 AM »

ตอนนี้ถึงขั้นตอนการหาของมาเปลี่ยน ไหนๆก็ถอดขนาดนี้แล้วก็จัดการเปลี่ยนแหวน บดวาวล์ ขัดฝา แยงรูต่างๆเพื่อความไหลลื่นซะเลยครับ

ช่วงล่างที่เสียก็เปลี่ยนเอาของใหม่ลง ทำสาวให้รถฟิตแอนด์เฟิร์มยกคันครับ ราคารถคันนี้น่าจะพุ่งแต่ไม่เป็นไรมันเป็นครูครับ

แต่ตอนนี้เรายังม้ายเบี้ยซื้ออะไหล่อะดิ55555..... จอดคาอย่างนี้ไปก่อนแล้วกันนะ โปรเจ็คนี้ผมวาดฝันไว้ว่า2ปีเสร็จ ฉะนั้นหาตังค์ยาวไป ได้เมื่อไหร่ค่อยมาอัพเดทให้ฟังนะครับนะ......

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.039 วินาที กับ 23 คำสั่ง