start-peugeot.com

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: ฟื้นระบบน้ำมัน Toyota Corona  (อ่าน 6455 ครั้ง)

ธรรม-webmaster

• Administrator
  • PHASE 5
  • การ์ม่า: +1/-1
ฟื้นระบบน้ำมัน Toyota Corona
« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2019, 06:54:02 PM »

ผมก็เพิ่งรู้เหมือนกัน โตโยต้ามันก็มีใช้น้ำมันไม่ได้เหมือนกัน นึกว่ามันเป็นเฉพาะเปอโยต์ อิอิ วันก่อนผมเพิ่งทำ405SRiไปคันนึง สาเหตุแบบเดียวกันคือเจ้าของเค้าใช้แก็สได้อย่างเดียว น้ำมันใช้ไม่ได้เลย ก็ทำได้นะ ถอดถังน้ำมันลงมาล้าง ในถังนี่ตังเมชัดๆ หรือยางมะตอยก็ไม่ต่างกันครับ เอามือล้วงขึ้นมานี่ทั้งเหม็นทั้งเหนียว ล้างออกยากสุดๆ ล้างเสร็จก็เปลี่ยนปั้มเปลี่ยนกรองก็ใช้ได้เลย แต่ท่อน้ำมันนี่รั่วกระจาย มันหมดสภาพไม่ได้ใช้นานแข็งกรอบหมด คันนั้นจบไปแระ มาดูโตโยต้ากันว่าจะจบได้ไหม
คนเก่งมีมาก คนกล้ามีน้อย

• PHASE 5
Re: ฟื้นระบบน้ำมัน Toyota Corona
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2019, 07:04:52 PM »

ด้วยความที่โตโยต้านานๆเข้ามาทีผมเลยไม่รู้ว่าปั๊มติ๊กมันอยู่ตรงส่วนไหน เปิดเบาะหลังเจอแต่ลูกลอย มุดไปดูใต้ท้องก็ไม่มี ผมก็เลยต้องถอดถังลงมา โป๊ะเช๊ะครับ  เจอแระปั๊มติ๊ก มันอยู่ในตำแหน่งส่วนบนของถัง ถ้าไม่ถอดถังลงก็จะไม่สามารถเห็นมันไม่สามารถทำอะไรมันได้เลย แหม ทำให้ยากเน๊าะ.....

• PHASE 5
Re: ฟื้นระบบน้ำมัน Toyota Corona
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2019, 07:13:05 PM »

นี่ครับ หน้าตาปั๊ม เน่าซะ แห้งกรอบหมดสภาพจริงๆ

• PHASE 5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2019, 07:20:23 PM »

ลองส่องไปในถัง โอวววววคุณพระ นี่มันเศษอะไรกองอยู่ก้นถัง เอาใขควงแซะๆออกหนาเป็นนิ้วเลยครับ ลักษณะเหมือนผงกาแฟ ตอนแรกนึกว่าสนิมเอาแม่เหล็กเขี่ยๆก็ไม่ดูดแฮะ ใครรู้บ้างว่ามันคืออะไรช่วยบอกผมหน่อยครับ

วันนี้จบแค่กระบวนการนี้ก่อนครับ ต่อไปก็คงจะล้าง เปลี่ยนปั๊ม+ลูกลอยใหม่ กรองใหม่ (หวังลึกๆว่าหัวฉีดกะกล่องมันจะไม่เสีย) ผมจะลองไปหาซื้อปั๊มมือสองแถวเชียงกงเดี๋ยวจะแจ้งอีกทีครับว่า ที่เค้าว่าโตโยต้านี่อะไหล่เยอะหาง่ายมันจริงมั๊ย แล้วจะมาอัพเดทเป็นระยะๆนะครับผม........

• PHASE 5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2019, 08:15:33 AM »

นี่ หาของได้แล้ว ปั๊มติ๊ก ลูกลอย ดูรูปเปรียบเทียบใหม่เก่าครับ เท่านั้นยังไม่พอยังได้จานจ่ายมาอีก1ลูก ไฟมุมมาอีก1อัน ครบๆ หมดไปหลายตังต์อยู่แต่ยังดีที่หาได้

• PHASE 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2019, 08:16:13 AM »

หายากเหมือนกันนะถ้าไม่ใช่แหล่ง แต่ร้านที่ผมไปได้มานี่เค้าสั่งงานด้วยวอเลยนะ ไปถึงแจกน้ำ1ขวดให้ลูกค้า รอซั๊กแป๊ปของก็มา บริการดี๊ดี เชียงกงซอย1เข้าไปสุดซอยขวามือนะ ของดีต้องบอกต่อครับ

• PHASE 5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 08:30:12 AM »

ประกอบเสร็จแล้วก๊าบบบ ปรากฏว่า.....ใช้ไม่ได้ 55555 ปั้มทำงานดี น้ำมันมา แต่ไฟไม่มาที่หัวฉีด เห้อสงสัยจะเสียตังค์ฟรีซะแระ

แต่ตอนนี้แก็สเครื่องเดินนิ่งแล้ว จากที่เมื่อก่อนเดินสะดุด เบาดับ หลังจากที่เปลี่ยนจานจ่ายอันเดียบจบเลยครับแฮปปี้เลยตอนนี้ เดี๋ยวค่อยๆไล่เช็คน้ำมันอีกที

Siwapong

• START CAFE
  • PHASE 1
  • *
  • การ์ม่า: +0/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 02:46:30 PM »

ประกอบเสร็จแล้วก๊าบบบ ปรากฏว่า.....ใช้ไม่ได้ 55555 ปั้มทำงานดี น้ำมันมา แต่ไฟไม่มาที่หัวฉีด เห้อสงสัยจะเสียตังค์ฟรีซะแระ

แต่ตอนนี้แก็สเครื่องเดินนิ่งแล้ว จากที่เมื่อก่อนเดินสะดุด เบาดับ หลังจากที่เปลี่ยนจานจ่ายอันเดียบจบเลยครับแฮปปี้เลยตอนนี้ เดี๋ยวค่อยๆไล่เช็คน้ำมันอีกที

ลองดุที่กล่อง ECU แก้สนะครับ บางทีกล่องมันตัดไฟเลี้ยงหัวฉีดน้ำมัน ลองไล่สายไฟดูครับ

• PHASE 5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 04:46:02 PM »

ลองดุที่กล่อง ECU แก้สนะครับ บางทีกล่องมันตัดไฟเลี้ยงหัวฉีดน้ำมัน ลองไล่สายไฟดูครับ
แก็สมิ๊กพี่  แต่ว่าตอนนี้ผมยังหาECUเครื่องยังไม่เจอเลย55555

Siwapong

• START CAFE
  • PHASE 1
  • *
  • การ์ม่า: +0/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2019, 01:22:32 PM »

แก้สมิกซ์ก็ต้องมีสวิตช์เลือกระบบ แก้ส/น้ำมัน  ดูว่าไอ้สวิตช์นี่มันส่งสัญญาณอะไรไปให้รีเลย์ตัดไฟเลี้ยงหัวฉีดน้ำมันไหม

ส่วนกล่อง ecu toyota รุ่นเก่าๆ มักจะอยู่ในห้องโดยสารฝั่งคนนั่งข้างคนขับ  ไม่อยู่หลังเก๊ะ ก็อยู่หลังคอนโซลกลาง หรือใกล้พื้นฝั่งบานพับประตูหน้า

• PHASE 5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2019, 05:19:22 PM »

แก้สมิกซ์ก็ต้องมีสวิตช์เลือกระบบ แก้ส/น้ำมัน  ดูว่าไอ้สวิตช์นี่มันส่งสัญญาณอะไรไปให้รีเลย์ตัดไฟเลี้ยงหัวฉีดน้ำมันไหม

ส่วนกล่อง ecu toyota รุ่นเก่าๆ มักจะอยู่ในห้องโดยสารฝั่งคนนั่งข้างคนขับ  ไม่อยู่หลังเก๊ะ ก็อยู่หลังคอนโซลกลาง หรือใกล้พื้นฝั่งบานพับประตูหน้า

วันนี้ผมเอาหลอดจับไฟไปTestไฟที่หัวฉีดอีกรอบ ปรากฏว่าไฟมา ก็แสดงว่าหัวฉีดตันแหง๋ (แสดงว่าตอนแรกมิเตอร์จับไฟผมเสีย อิอิ) ก็เลยรื้อหัวฉีดออกมา ขอบอกรื้อหัวฉีดโตโยต้ายากกว่าเปอโยต์เยอะนะครับ ไปซุกอยู่โน้น ปลั๊กแต่ละตัวนี่ก็แตะไม่ได้เลยเป็นกรอบแตกละเอียด

• PHASE 5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2019, 05:24:11 PM »

ล่าสุดผมได้ถอดหัวฉีดออกมา สภาพมันเน่ามากๆ ก็เลยตัดสินใจไปเดินเชียงกงอีกรอบครับ ได้ของมาละ สนนราคา800พร้อมรางและปลั๊กหัวฉีดครบชุด

• PHASE 5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 06:58:50 AM »

เยสสสสสส.....สำเร็จครับ รถสตาร์ทน้ำมันได้แล้ว

อะไหล่ได้จากร้านเดียวเลยครับ มาดูกันครับว่าผมเปลี่ยนอะไรไปบ้าง

ปั๊มติ๊ก            500
ลูกลอย          300
จานจ่าย       2,000
ท่อไหลกลับ     300
หัวฉีดพร้อมราง  800

รวมราคาอะไหล่ที่ซื้อ 3,600บ. ก็สามารถฟื้นระบบน้ำมันได้แล้วครับ ทั้งนี้ไม่รวมค่าแรงนะเพราะผมทำเอง เหนื่อยสุดก็ตอนเอาถังขึ้นลงนี่ล่ะ ถ้าไปเข้าอู่ผมว่าเจอค่าแรงไปหลายพันแน่ๆ

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.075 วินาที กับ 22 คำสั่ง