start-peugeot.com

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: ลองรถไกลในรอบหลายๆปีกับ 405 SRi  (อ่าน 4569 ครั้ง)

ธรรม-webmaster

• Administrator
  • PHASE 5
  • การ์ม่า: +1/-1
ลองรถไกลในรอบหลายๆปีกับ 405 SRi
« เมื่อ: กันยายน 29, 2019, 07:30:32 PM »

ตจว.ไปบ่อยครับ แต่ส่วนใหญ่จะเอารถลูกค้าไปส่ง(ไม่ใช่รถผมนะ) เลยไม่ค่อยได้รีวิว
พอดีได้โอกาศลงใต้เลยต้องเอา405คันนี้ลงไป เพราะเหลือแค่คันนี้คันเดียวที่ขับได้ อิอิ.......
คนเก่งมีมาก คนกล้ามีน้อย

• PHASE 5
Re: ลองรถไกลในรอบหลายๆปีกับ 405 SRi
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2019, 07:43:48 PM »

ผมก็ไม่ได้ตั้งใจว่าจะเอามันไปทดสอบอะไรหรอกครับ แต่ผมต้องไปเยี่ยมแม่และก็ไปงานบุญเดือน10ที่นครศรีฯ รวมทั้งอยากไปทำบุญให้พี่ชายพอดีครบ100วันพอดี และตอนนี้ผมก็มีรถคันนี้เหลืออยู่คันเดียวซะด้วยก็เลยถือโอกาศเทสรถไปในตัวครับ

กทม.(สมุทรปราการ)-ขนอม รอบที่เท่าไหร่แล้วไม่รู้ ออกจากบ้าน1ทุ่มตรง ขับไปเรื่อยๆ ไม่มีอะไรในกอไผ่ ถนนโล่งๆ ความเร็วที่ใช้ก็แค่100 เซฟรถเซฟน้ำมัน ระยะทางอีกยาวไกล

แวะนอนกลางทางไปงีบนึง ถึงสุราษฏร์ก็เช้าละ รถก็ยังขับได้ดีครับ จะบอกว่าคันนี้ผมห่วงเรื่องความร้อนเป็นพิเศษ เพราะก่อนนั้นตอนใช้ที่กทม.มันเหมือนมีอาการยิ่งขับเร็วความร้อนยิ่งขึ้น

มาถึงตอนนี้600กว่าโลก็ปกติครับ ความร้อนขึ้นอยู่ไม่เกิน82 แต่ผมไม่ได้ขับเร็วนะ เหยียบไม่เกิน100 แต่มีบางช่วงที่แอบไปไล่กวดรถบรรทุกเป็นบางช่วง ลงใต้รอบนี้ผมงงมาก เมื่อก่อนรถที่เป็นเจ้าถนนเรื่องความเร็วต้องยกให้รถทัวร์ครับ แต่เดี๋ยวนี้รถทัวร์เค้าขับกัน90-100 เออ เปลี่ยนไปเยอะ แต่ตัวแรงนี่กลับกลายเป็นเหล่าบรรดารถบรรทุกครับ บางคันไล่กวดกัน มุดซ้ายแซงขวายังกะฮอนด้าดรีมซะงั้น

แต่ไฮไลท์ในงานก็ต้องยกให้คันนี้ครับ รถส่งหนังสือพิมพ์ "เดลินิวส์ " พี่แกหวดแซงผมยังกะสวน ผมเองก็ไม่พลาดที่จะขอมุดตามดูความเร็วของพี่ท่านซั๊กครั้งครับ ขอบอก140ได้แค่ดมตูดครับ แซงพี่แกไม่ได้ เข้าโค้งต่อเนื่องเร็วๆแถวท่าแซะถึงชุมพรไม่มีเบรค หรือว่าไฟเบรคเค้าเสียก็ไม่รู้ มีจังหวะหนึ่งที่ผมแซงได้ผมก็แซงซิครับ อยากให้พี่เค้าอ่านอักษรข้างหลัง ว่าอ่านว่า "ปุยโย "55555...... ผมแซงสำเร็จและเป็นผู้นำมาได้หลาย10กิโลครับ แต่ขอโทษทีเถอะในจังหวะที่เรานำเหมือนจะหายเราติดรถช้าแป๊ปเดียวพี่แกถึงหลังเรา สงสัยพี่แกจะมาอ่านต่อว่าตงลงแล้วรถอะไร ผมก็ไม่ได้อยากให้พี่แกอ่านต่อเลยเปิดให้พี่แกแซงครับ ไปเถอะพี่ หายง่วงแระ....หุหุหุ (เสียดายที่ไม่มีรูป)

• PHASE 5
Re: ลองรถไกลในรอบหลายๆปีกับ 405 SRi
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2019, 08:08:34 PM »

เช้านี้ที่สุราษฏร์ รถยังขับดีครับ ปกติทุกอย่าง ถึงแม้ว่าแอบเคี่ยนใล่รถบรรทุกแต่ก็ไม่มีอะไรผิดปกติ ชมบรรยากาศเช้าๆของภาคใต้ไปเรื่อยๆครับ หมอกจางๆ(รึควันไฟอินโดหว่า)ปกคลุมยอดหญ้าสวยงามเชียวครับ

• PHASE 5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2019, 08:14:10 PM »

แวะกินหนมจีนแถวสุราษฏร์หรอยดีครับ เจอผักแปลก "ลูกฉิ้ง" แปลกดี
9โมงกว่าก็ถึงขนอมครับ

จะบอกว่าตลอดระยะทางจากบ้านผมไม่เจอฝน อาจจะมีนิดนึงแถวแยกท่าฉาง แต่พอเข้าเขตขนอมเท่านั้นแหละฝนเทกระหน่ำครับ

• PHASE 5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2019, 08:41:38 PM »

มารอบนี้ผมมา3วันครับ เยี่ยมผู้เฒ่า ทำบุญพี่ชายและงานเดือน10

• PHASE 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 08:34:27 AM »

ทุกครั้งที่มา ก็มุมนี้ครับ มุมเดิม คนเดิม แต่รถเปลี่ยนไป

• PHASE 5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 08:40:21 AM »

28/9/62 เสร็จงานเดือน10ก็ได้เวลากลับ ขากลับผมกลับกลางวัน ออกจากขนอม11โมง ขากลับอากาศร้อน ช่วงกลางทางรถผมเริ่มออกอาการครับ

ที่ความเร็ว120ต่อเนื่องนานๆความร้อนเริ่มขึ้นแฮะ มันเป็นสัญญาณเตือนอัตโนมัติว่าอย่าขับเร็วนะ ข้างหน้ามีกล้อง ความร้อนมันเกิน90มานิดนึงแต่ไม่เกิน95 ผมก็เลยต้องลดความเร็วลงให้เหลือไม่เกิน100กม./ชม. มันจึงลงมาเหลือ80ปลายๆ ผมลองปิดแอร์วิ่ง ความร้อนก็ตกลงมาแถวๆ81-82

4ทุ่มครึ่งผมก็ถึงบ้านที่สมุทรปราการครับ

สรุปว่ารถคันน้ี้ ขับได้ครับ ผ่าน แต่การระบายความร้อนไม่ค่อยดี อาจจะเป็นที่หม้อน้ำไม่ดี หรือไม่ก็ประเก็นฝาสูบอาจจะแตก แต่คงไม่หนักขนาดฝาโก่ง ไม่งั้นขับไม่ได้เป็น1000กิโลเป็นแน่ครับ

ส่วนการกินน้ำมัน รอบนี้ผมเติมน้ำมันไป5ครั้ง ครั้งละ700 ก็3,500บ. ระยะทางที่ขับไปก็ 1,555กม. กิโลละ2บาทนิดๆ ก็ถือว่าโอเคหน่า 

• PHASE 5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 08:55:11 AM »

จบไปอีกทริปครับ ขอบคุณทุกท่านที่ติดตาม ไว้เจอกันทริปหน้าครับ ขอหาตังค์ก่อนอิอิ..........

fasai

• START CAFE
  • PHASE 1
  • *
  • การ์ม่า: +0/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2019, 02:13:56 PM »

รถสวยครับพี่

• PHASE 5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2019, 10:48:17 AM »

รถสวยครับพี่

โอววว ขอบคุณครับน้า(ที่ยังไม่ลืมเว็ปผม)อิอิ

domeynique

• START CAFE
  • PHASE 1
  • *
  • การ์ม่า: +0/-0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2019, 03:58:31 PM »

รถอะไรไม่รู้ ยิ่งดู ยิ่งดูน่าลัก

• PHASE 5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2019, 01:11:46 PM »

รถอะไรไม่รู้ ยิ่งดู ยิ่งดูน่าลัก

มารับด่วน

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.065 วินาที กับ 23 คำสั่ง