start-peugeot.com
เว็ปบอร์ด => คุยกัน => ข้อความที่เริ่มโดย: ธรรม-webmaster ที่ มกราคม 24, 2017, 10:14:45 AM
-
ชะอุ๊ย ลืมไปแล้วว่ายังมีเว็ปดีๆเว็ปนี้อยู่ ห่างหายกันไปเป็นปีเลยครับ
วันนี้ผมเอาประสบการณ์การปั่นอีกทริปหนึ่งมาเล่าให้ฟังครับ
แรกเริ่มเดิมที ทริปนี้ก็มี3ผู้เฒ่าเป็นแกนนำละครับ ขอเอ่ยนามกันซั๊กนิดนะครับ ป๋าเหมียน ป๋าแฮป และก็ป๋าวัฒน์
ผมผู้ลังเล จะไปดีหรือหรือไม่ไป สุดท้ายตัดสินใจไป แบบฉิวเฉียดก่อนรถไฟจะออกชั่วโมงกว่าๆ ฉะนั้นเมื่อตัดสินใจไป ผมจึงมีเวลาจัดของเยอะมากครับ ประมาณ15นาทีก็เสร็จ แล้วก็รีบปั่นจากที่พักพัฒนาการไปหัวลำโพงเพื่อขึ้นรถไฟครับ
ผมใช้เวลา1ชม.5นาทีก็ถึงหัวลำโพงครับ เวลานั้น 3ทุ่ม50 รถไฟออก4ทุ่มครับ อืมมมม ไปถึงก่อนเวลาตั้ง10นาทีแหน่ะ ถึงหัวลำโพงยังมีอารมณ์ถ่ายรูปอีกนะ เอาซั๊กหน่อย โมเม็นท์แบบนี้หาได้กันซะที่ใหน......อิอิ
ผมมาถึง ป๋าแฮปป๋าวัฒน์แกก็มารอกันตั้งแต่หัวค่ำแล้ว อ้อ ป๋าเหมียนป๋าอีกท่านแกไปรอที่บ้านปินอ.ลองจ.แพร่นะครับ
ตามมาเลยครับ กับรถไฟชั้น3 ชั้นที่เราถนัด หลับบ้างตื่นบ้างเราชอบครับแบบนี้ บางจังหวะมีสาวมานั่งด้วย ให้ต้องเกร็งหน้าท้องกันนิดหน่อย ป๋าแฮปบอก อิอิ
-
ถึงบ้านปินก็เก้าโมงแระ เลทนิดหน่อย ป๋าเหมียนที่มารออยู่ก่อนแล้วเห็นผมมาต๊กกะใจ อาววว ใหนว่าไม่มา
คือแบบว่า....หัวใจมันเรียกร้องอะ แต่บอกก่อนครับตามแผนทริปนี้เค้าปั่นกันหลายที่ หลายวัน แต่ผมมีเวลาแค่2-3วันนะครับ เรียกง่ายๆว่ามาแจม เสร็จก็ต้องกลับก่อนนะครับ เพราะต้องกลับใต้ตอนปีใหม่
สัมภาระที่เตรียมมาลวกๆ ขาดโน่น เกินนั่น มันเป็นความสนุกครับ ถ้าพร้อมซะทุกอย่างมันจะเปอร์เฟคเกินไปนะผมว่า
เริ่มการปั่นจากสถานีรถไฟบ้านปินอ.ลองก็มุ่งหน้าไปจ.แพร่ครับ แค่เนินแรกก็แทบทรุดแล้วครับ มันช่างเป็นเนินคัดตัวซะจริงๆครับ กว่าจะถึงแพร่ก็เหนื่อยเพียบแล้วครับ
วันนี้วันแรก ตามแผนเราจะไปค้างแรมกันที่ขุนสถานครับ แต่......จากคำบอกเล่าของจ่าที่เราแวะถาม ไม่น่าอย่างยิ่งที่จะขึ้นไปครับ เพราะที่จ่าบอกว่าทางข้างหน้าราบๆ ปั่นสบายๆเรายังแทบอ๊วก นี่จ่าบอกขึ้นขุนสถานชันมากเราเลยเปลี่ยนใจทันทีครับ ประกอบกับเรามาถึงทางเข้าก็เย็นแล้วด้วย จึงตัดสินใจปั่นพุ่งไปหาที่ค้างแรมเอาข้างหน้าดีกว่า อำเภอที่อยู่หน้าเราคืออ.เวียงสาครับ
-
ระหว่างทางมีการซ่อมถนนเป็นระยะๆครับ ขุดไหล่ทางซะชันเชียว ปั่นใกล้ๆเสียวาบๆ มืดด้วย รถเยอะอีกต่างหาก กว่าจะถึงเวียงสาก็เกือบ2ทุ่มครับ วันนี้คงหาที่กางเต็นท์ลำบาก เลยหารีสอร์ทข้างทางเอานี่แหล่ะ เหนื่อยกันมาเพียบแล้วด้วย วันนี้เบาะๆ 136กม.ครับ เหนื่อยลากใส้ ทั้งอดหลับอดนอน แล้วก็มาปั่น อากาศหน้าหนาวนะ แต่บอกได้เลย ร้อนเฮียๆ
ร้อนๆแบบนี้ก็ต้องดับร้อนด้วยโขลงช้างเย็นๆครับ เช้ามาจะได้มีพลัง
-
วันที่2
วันนี้เราตื่นเช้าครับ ผมว่าเช้าแล้ว แต่ป๋าๆเค้าตื่นก่อนผมอีก แหมๆพวกสว.นี่แน่นอนจริงๆเลยเน๊อะ
ตามแผนวันนี้เราจะปั่นเข้าไปตัวเมืองน่าน ชมวัด ชมเมือง ไหว้พระ จากนั้นก็จะไปภูคา มาเลยครับ วัดที่จะไปที่แรก วัดพระธาตุแช่แห้งครับ วัดดังสัญญลักษณ์จ.น่านเค้าเลยละ
อีกวัดนึงก็วัดภูมินทร์นี่ก็สวย เสร็จสายธรรมก็แวะต่อสายหวาน นี่เลย ขนมหวานป้านิ่มอันโด่งดัง ทราบจากป๋าเหมียนว่ามาน่านต้องมากินขนมหวานร้านนี้ ไม่งั้นมาไม่ถึง จัดไปครับ
-
ต่อ
-
ต่อ
-
และแล้ว เมื่อเราเริ่มอิ่ม เริ่มถามเส้นทางที่จะไปภูคา เราเลยตัดสินใจที่จะไปแม่จริมกันทันทีครับ อุอุ จากที่แม่จริมไม่ได้อยู่ในแผน
ตั้งแต่คนแถวนั้นบอกว่า จะไปภูคากันเลยเหรอ หืออออ โหดนะ จะไม่ค่ำก่อนหรือ 60โลกว่าจะถึงทางขึ้น แล้วจากนั้นก็ชันโคตรนะ
อืมมม ตอนนี้ก็บ่ายเข้าไปแล้ว ต่างคนต่างลังเล หาเป้าหมายใหม่ดีกว่า ก็ได้ว่าแม่จริมครับ อุทยานแห่งชาติแม่จริม อยู่ใกล้สุดแระ ห่างออกไป50กม.โดยประมาณ ปะ ไปกันครับ มุ่งหน้าแม่จริม......
-
แม่จริม อืมมมมม จ่าไม่ได้บอกเลยว่ามันชัน ของแท้ครับ ชีวิตผมก็ไม่เคยต้องสัมผัสกับเขาอะไรมันจะมากมายอย่างนี้มาก่อน ปั่นไปหยุดไปครับ ก้มหน้าก้มตา นี่กูมาทำไมวะเนี่ย เนินแต่ละเนินมันยากยิ่งกว่าตอนที่เบียร์หมดที่หน้าด่านอีกครับ กล้วยก็หมด น้ำก็เกลี้ยง หันหลังกลับเดี๋ยวเมียด่าอีก เอ๊า ไป ต่อๆ
80 ร่วมๆ90โลครับวันนี้ นับจากเวียงสานะ เราก็ถึงอช.แม่จริมจนได้ ก็ปาเข้าไปจะสองทุ่มเช่นเคยครับ มืดอีกแล้ว ก่อนเข้าถึงที่ปักเต็นท์เหมือนมีนางฟ้ามาประทาน นางได้เสกช้างมาให้1โขลงใหญ่ให้เราได้เพิ่มพลังกันครับ คืนนี้ช้างบุก มาแล้วต้องสู้ครับ ช้างๆๆๆ
-
วันที่3
วันนี้ ผมปั่นวันนี้อีกวัน ตอนเย็นก็ต้องขึ้นรถทัวร์กลับกทม.แล้วครับ คิดแล้วน่าใจหาย คิดถึงช้าง
ตื่นขึ้นมาวันนี้ก็เหมือนเคยครับ สว.ตื่นแต่เช้า จัดแจงหาอะไรที่เหลือจากเมื่อคืนกินกันพออิ่มครับ ผมเห็นลำน้ำว้ามันช่างน่าเล่นก็เลยชวนป๋าๆลงเล่นก็ให้ชื่นใจประสาสว.และหนุ่มๆอย่างผมครับ
-
วันนี้เราออกจากอช.แม่จริม จะมุ่งหน้าไปอีกทาง แต่เป็นทางลัดที่จะมาออกเวียงสาได้ โดยไม่ต้องย้อนเข้าน่านครับ ระยะทางประมาณ30กว่าโล ผมต้องมารอขึ้นรถทัวร์ที่นั่นครับ ส่วน3ป๋าก็ปั่นกันต่อตามสว.สไตล์
เริ่มปั่นก็10โมงกว่าๆ ขึ้นเขาลงเขาเหมือนเคยครับ น่านมันหาทางราบยากซะจริงๆ อากาศที่ร้อนตอนกลางวันก็ยังตามเรามาแบบไม่หยุดหย่อนครับ
ถึงเวียงสาจะบ่าย3แระ ผมก็ได้เวลาแยกตัว ป๋าๆก็ไปกันไปต่อ นาน้อย เสมอดาว นาหมื่น และอีกหลายที่ครับ
ผมขึ้นรถทัวร์ตอนทุ่ม
-
หกโมงเช้าของวันที่4ผมก็ถึงเต็นท์ครับ
จบแล้วครับ ทริปสั้นๆ แต่น่าจดจำมาก ตอนปั่นเหนื่อย หนัก ทรมานตัวเอง อยากกลับ ด่าตัวเอง กรูมาทำไม กรูมาทำไม แต่พอกลับมาแล้ว อยากไปอีกอะ โอ๊ย อยากไปอีกแล้ว ยากที่จะให้คล้อยตามครับ ต้องลองแล้วจะรู้ นี่ตอนที่ผมกลับมาแล้วพวก3ป๋า เค้าไปต่ออีก3-4วันแหนะ โดยเฉพาะป๋าวัฒน์ปั่นต่อยาวไปถึงเชียงใหม่เลย ฟังแล้วอยากเกิ้น.....
แล้วพบกันใหม่ทริปหน้าก๊าบบบบ.....
-
น่าอิจฉาฮะ
ผมยังคิดอยากจะปั่นจักรยานบ้าง แต่ก้อยังไม่ได้เริ่มซักที เลยฮะ
-
น่าอิจฉาฮะ
ผมยังคิดอยากจะปั่นจักรยานบ้าง แต่ก้อยังไม่ได้เริ่มซักที เลยฮะ
เฮ๊ย นึกว่าไม่มีคนเข้าเว็ปนี้ซะแระ อิอิ มาๆ เริ่มวันใหนก็ไม่สาย มาปั่นกัน
-
สรุปสั้นๆ นั่งรถไฟไปถีบจักรยาน หาเบียร์ทานในป่าเขา
-
สรุปสั้นๆ นั่งรถไฟไปถีบจักรยาน หาเบียร์ทานในป่าเขา
มันพันนั้นแหล่ะ อิอิ